Đôi khi ngay chính bản thân chúng ta cũng không thể hiểu rằng bản thân chúng ta suy nghĩ điều gì nữa. Tôi đã từng nghe qua hai câu nói đó là : "Hãy tiết kiệm khi còn trẻ" và "Ta chỉ sống một lần trong đời". Tôi đang bị mắc kẹt trong 2 câu nói đó bởi vì tôi muốn bản thân mình sống tiết kiệm lại, tiền bạc vốn dĩ chúng ta kiếm được là rất khó, không phải muốn kiếm được đồng tiền là dễ dàng. Chúng ta phải đánh đổi bằng cả công sức của chính mình để làm lụm vất vả thì mới kiếm được những đồng tiền đó. Từ trước giờ bản thân mình là một người vốn tiêu xài phung phí, bởi vì mình nghĩ rằng chúng ta chỉ có một lần sống trong cuộc đời này cho nên là hãy cứ thoải mái làm những điều mình thích, muốn cái gì thì mua cái đó sống một cuộc sống sung sướng không phải tốt hơn sao? Nhưng tôi quên mất rằng đâu phải ai sinh ra cũng có trong tay tất cả và không phải làm bất cứ điều gì đâu chứ. Ngay cả chính bản thân tôi cũng vậy, cho nên là ngày càng tôi lại muốn bản thân mình sống tiết kiệm hơn để cuộc sống này có thể dễ dàng hơn. Nhưng có đôi lúc tôi lại bị lệch hướng với chính suy nghĩ của mình, tôi không thể nào có thể sống tiết kiệm một cách trọn vẹn được. Nhiều lúc tôi thấy bản thân mình sống còn mơ hồ quá, và không hề biết trân trọng những đồng tiền mà mình làm ra. Có khi tôi lại bỏ ra một số tiền rất lớn để mà mua một cái thứ gì đó rất nhảm nhí, tôi không hiểu sao lại mua món đồ đó cho bằng được, giống như có ai đang điều khiển tôi vậy. Ai mà lại không muốn bản thân mình có nhiều tiền để có thể làm mọi thứ mình thích mà không cần lo lắng về chuyện tiền bạc, nhưng nếu như chúng ta có sự cố gắng và biết sự giới hạn của nó thì chắc chắn cuộc đời chúng ta sẽ có thêm thật nhiều điều ý nghĩa.