Hôm nay nhân đọc blog của một người thầy cũ, thầy cũng lấy tiêu đề này để trao đổi với bạn bè nên mình cũng muốn đem câu hỏi này với mình và cùng mọi người.

Tiền ở đâu ra?

Con trai chưa tới 10t của mình cũng đã đặt câu hỏi này. Sau một hồi sắp xếp đống sách truyện đồ chơi cũ của cháu, có những cuốn cháu mân mê rất lâu, vì những cuốn này cháu vô cùng thích, nhưng cháu nghĩ rằng nếu bán sẽ được giá cao vì dễ mọi được mọi người thích hơn. Tần ngần đến cả nửa ngày, thì cháu quyết định không kiếm tiền bằng cách này nữa, lý do sau khi có ý tưởng rất hoành tráng, đến lúc bắt tay vào việc thì cháu cảm thấy xấu hổ.

Ok, kể ra thì mình sẽ động viên cháu tiếp tục. Tuy nhiên thì thấy con trai vẫn băn khoăn với câu hỏi của cháu, nên vẫn tiếp tục để cháu suy nghĩ.

Cháu đọc rất say mê và chăm chú cuốn sách này:

(nếu cuốn sách này chưa được dịch thì mình nghĩ đây là một cuốn sách hay nên dịch - tiền đó ạ)

Và dù chưa đọc xong, thì cháu đã có thêm một ý tưởng. Đó là ra đề nghị mẹ, từ giờ con sẽ dọn nhà, và mẹ sẽ trả cho con một khoản tiền nhỏ. Kể ra cách chấp nhận hay không chấp nhận và giải thích cho con thêm thì sẽ các phụ huynh sẽ có những quan điểm khác nhau. Với mình thì mình đồng ý. Công việc này của cháu đã bắt đầu được 2 ngày rồi. Cháu có một cái hộp để đựng tiền. Và cháu đã ghi lại income: $$$/week và bên cạnh đó là một mô tả công việc, bao gồm như dọn nhà, lau nhà, đem quần áo vào máy giặt, úp bát,... Nói chung chất lượng công việc bây giờ vẫn trong giai đoạn mới tập việc nên chưa phải ok lắm:Smiling: Hiện tại thì mình chưa chê, nhưng sắp chê để đòi hỏi cao hơn, nếu không sẽ cắt hợp đồng.

Có thể đánh giá việc con trai đã thất bại hay có được một chút thành công trong công cuộc tìm kiếm đồng tiền đều đúng. Điều đánh giá cao là con không bị dính chặt chỉ với một cách, nếu cảm thấy khó và không phù hợp thì tìm cách khác. Và một điều nữa là biết sao chép và thực hiện ngay ý tưởng. Nếu không làm được việc khó thì thử luôn việc có thể làm được ngay.

Quay trở lại vấn đề: Tiền ở đâu ra?

Mình nghĩ là câu hỏi của khá nhiều người, mong rằng mọi người vào góp cùng cho xôm xả, xì bem cũng được, coi như một tản mạn về kiếm tiền cũng được. Điều mà mình muốn như là một điều luôn trăn trở rất đời giống như con trai mình đã làm và luôn tìm cách để giải đáp câu hỏi đó.

Ôi tiền ở đâu ra? Mình cũng đang phải nghĩ về điều đó.