Mới qua ngày thầy thuốc VN gần đây, nhưng dạo này bức xúc bác sỹ quá :Smiling:

Nói ra thì có nhiều vấn đề

Hôm nọ, đi khám ở một bác sỹ có tiếng trong thành phố, bác sỹ cho xếp số và hẹn tầm 6 rưỡi là đến lượt, đến khi mình đến nơi thì bác sỹ còn mải ở trên lầu, tận gần 6 rưỡi mới khám. Và trong lúc khám thì rất nhiều lần mở cửa mời người quen vào! Ừ, thôi thì đi khám tư mà!

Mà đúng là bác sỹ nổi tiếng có khác, phòng mạch cho các chị bầu, nhưng chả có đủ ghế, chị em chen chúc nhau trong cái hành lang bé tí tẹo, chắc bề ngang dễ đến 80cm í chứ, rồi thì la liệt ngồi trên các bậc cầu thang... cảnh cứ như dân tị nạn đang chờ phát thực phẩm í!

Sau khi lê lết ngồi chờ đến 7 rưỡi, mình được 1 chị nhường số cho khám, khám xong đến công đoạn đi siêu âm. trước khi SA thì phải đợi 1 chị khác soi xem mình có nấm hay viêm nhiễm gì k?! Mang 1 miếng lam ra, chờ chị í a lo ô la cho người thân dặn dò, cho bạn bè để 8. xong thì đến khoảng 9 rưỡi em cũng đc SA...

Mà kể bác sỹ cũng hay lắm ạ! Chả cần xem kết quả SA cũ của mình, chả cần xem kết quả xét nghiệm cũ, chả hỏi rằng triệu chứng ra sao... trong khi mình sốt vó lo vì những triệu chứng cực kỳ tầm thường í!

BSỹ phát cho 2 chai Calci C, chả cần biết theo kết quả XN mình thiếu máu trầm trọng!

Cái tâm của bác sỹ ở đâu nhỉ?

Chuyện thứ 2:

Thằng em trai bị mấy cái mụn có nhân ( k phải mụn vì dậy thì đâu, nó mới 7 tuổi) ở ngực. Mang vào da liễu khám. Bsỹ phán phải đi đốt điện. Lụi hụi đóng tiền chầu chực, cuối cùng hóa ra các bsỹ đè ngực thằng bé ra, lấy cây cậy mụn cậy cái nhân ra! Thế gọi là đốt điện

Chuyện thứ 3:

Bệnh nhân hỏi bác sỹ sau khi kể 1 loạt triệu chứng bệnh ra " bác sỹ ơi thế tôi có sao k?" bác sỹ trừng mắt quát "chả sao, đi về đi, có thế mà cũng làm phiền!!!!"

Túm lại là, kính thưa các bác sỹ, chúng tôi là bệnh nhân - hoặc tưởng mình là bệnh nhân. Chúng tôi không đòi hỏi mình được "phục vụ" như đang sử dụng 1 dịch vụ. Chúng tôi chỉ mong muốn rằng trước các bác sỹ ( kể cả y tá và hộ lý) chúng tôi không phải suốt ngày khúm núm "thưa bác..." dù rằng đôi khi tuổi của các "bác" còn nhỏ hơn chúng tôi nhiều lần. Chúng tôi chỉ mong muốn các "bác" chịu khó mở miệng rồng miệng phụng giải thích hộ chúng tôi rằng chúng tôi có những triệu chứng như thế là do đâu, có nguy hiểm hay ko?!

Thế thôi là ngàn lần đội ơn rồi! Chưa cần bàn đến việc các bác làm việc có theo lời thề Hippocrates không, chỉ mong các bác từ tâm hơn 1 tẹo!

Hì hì, sáng bàn tán chuyện chả đâu vào với đâu, căn bản là nghĩ lại thấy bức bối quá