Em là một sinh viên vừa mới tốt nghiệp ra trường, hiện đang là nhân viên thử việc của một công ty nước ngoài. Công việc này là điều mà em ước mong bấy lâu nay, được làm việc trong môi trường chuyên nghiệp làm em cảm thấy rất vui nhưng niềm vui chưa được bao lâu thì em đã vỡ mộng bởi vì cảnh đi làm thực sự không như em nghĩ. Các anh chị nhân viên lâu năm thì quá bận rộn nên dù em có thắc mắc hay hỏi 1 vài điều chưa rõ thì các anh chị cũng chỉ trả lời qua loa hoặc nói là không biết. Điều đó làm em cảm thấy rất thất vọng, không những thế sếp lại rất khó tính và nghiêm khắc. Đu chuẩn bị tâm lý rất kỹ nhưng em vẫn không khỏi bất ngờ và bàng hoàng trước môi trường làm việc mà mình hằng mong ước bấy lâu nay.

hình ảnh

Dần dần em đánh mất sự tự tin vào bản thân bởi những câu trách móc, chỉ trích của sếp và các anh chị trong phòng. Em biết là mình còn rất vụng về và nhiều thiếu sót trong công việc nhưng bản thân em đã cố gắng không ngừng nghỉ, em luôn là người đến sớm nhất và ra về muộn nhất để hoàn thành các công việc được giao nhưng đáp lại những cố gắng, hy sinh của em lại chỉ toàn những lời trách móc, chỉ trích khiến em cảm thấy bất lực. Đi làm giờ đây đối với em chỉ toàn là áp lực, mệt mỏi và chán nản, em không còn tìm thấy niềm vui hay sự thích thú khi đi làm nữa. Tất cả đối với em như cơn ác mộng.