Đã bạn nào bỗng dưng mất hết tài sản đứng trước nguy cơ phải ăn mày như tôi chưa nhỉ ? Gần 20 năm trước đây tôi đã trải qua những tháng ngày vô cùng khó khăn như thế. Chồng tôi trầm cảm sau cú sốc này một mình tôi chống chọi với bao nỗi khó khăn . Con trai mới 5 tuổi , thêm một bào thai đang nằm trong bụng cộng với người chồng bệnh tôi không biết phải sống ra sao với một đống nợ nần bán nhà chưa trả hết . Tôi bơ vơ chơ chọi giữa mảnh đất sài gòn tất cả gia đình anh em nội ngoại đều sống ở ngoài Bắc , những người thân quen xung quanh cũng khó lòng nhờ vả khi mình mất hết chẳng còn gì . tôi đã nằm chỉ uống nước mà không ăn suốt 3 ngày suy nghĩ về cuộc sống mà tôi phải đối mặt , chính những điều này đã ảnh hưởng nghiêm trọng đến đứa con trong bụng tôi suy nhược cơ thể nặng chỉ còn 36kg ,bác sĩ khuyên tôi nên bỏ bào thai nhưng thương con và thấy tội quá tôi không nỡ. sau ba ngày lả đi vì mệt mỏi và đói tôi quyết định xin nghỉ việc và tìm đường đi cứu đói cho gia đình vì tôi không thể gục ngã giống như ông chồng được nữa và cũng chẳng hiểu sao tôi lấy đâu ra nhiều sức lực đến như vậy để đứng lên làm công việc mà tôi chưa bao giờ nghĩ rằng một người như tôi lại phải làm công việc này để cứu sống gia đình. Các bạn có biết tôi đã làm gì không . Quyết định ra đường bán đồ ăn . Đây là quyết định vô cùng khó khăn với một người như tôi. nhưng bây giờ nghĩ lại tôi lại thấy mình đã chọn con đường đi đúng với hoàn cảnh của tôi lúc ấy. Sau gần 20 năm cặm cụi kiếm ăn và trả nợ đến năm 2005 tôi mới chính thức chấm rứt toàn bộ nợ nần và bắt đầu hành trình đi tìm lại tài sản mà mình đã mất . giờ đây tôi cũng có được căn nhà 3 tầng tuy không lớn như căn nhà tôi phải bán đi để trả nợ nhưng cũng đủ cho tôi ở và buôn bán kinh doanh

bữa nay không hiểu sao tự nhiên lại muốn chia sẻ với mọi người những điều cất kỹ trong đáy lòng mình với bao nỗi cơ cực ra đây với mọi người . Tôi không mong mọi người thương xót mình chỉ mong sao những ai rơi vào hoàn cảnh như tôi cũng đừng bi lụy hãy dũng cảm lên và bước đi chúng ta cứ cố gắng đi qua đường hầm tối ở cuối đường hầm cũng sẽ có ánh sáng . Nếu bạn nào có hoàn cảnh như tôi hãy nghe những dòng tâm sự về cuộc sống gần 20 đi tìm tài sản đã mất của mình và những việc tôi đang dư định làm tới đây các bạn sẽ có thêm sức mạnh và tin vào chính mình.

nếu các bạn muốn nghe tâm sự về hành trình của một người bán phở như tôi thì mỗi ngày tôi sẽ kể cho các bạn nghe một khúc của cuộc đời với hành trình đi tìm con đường bán phở riêng biệt không giống ai và giờ đây tôi khá thành công với nhiều món Phở mang hương vị thảo dược có lợi cho sức khỏe và tôi đang hướng tới một quán phở mang sắc thái riêng biệt . Tôi cũng rất cần mọi người giúp đỡ có ai sẵn lòng không nhỉ ?