Mình mới được nhận một chức quản lý một bộ phận trong cty với vài chục nhân viên trong 1 tập đoàn đa quốc gia. Mình rất vui với cương vị quản lý này, được phát triển mình hơn, nhưng thú thật cũng thấy nhiều áp lực công việc ghê lắm.

Trước là nhân viên, đúng giờ rồi tới, hết giờ là về, làm tốt được sếp khen, làm chưa tốt sếp bảo ban cho mình tốt lên.

Giờ là sếp, phải tự mình lo toan công việc cho cả bộ phận với bao nhiêu con người: Vừa phải lo cho cả bộ phận phát triển tốt, vừa phải lo từ việc phát triển nghề nghiệp cho nhân viên đến việc phải làm sao cho vài chục con người ấy, vài chục nhân viên ấy cảm thấy gắn bó, yêu thích công việc và phát triển. Và bây giờ mình mới hiểu rõ những vất vả của người làm sếp. Nhiều khi thấy mình “như tấm kính đặt trước ngọn đèn cho cả trăm con mắt soi xét”. Những ai làm sếp cùng vào đây chia sẻ với TC nhé. Phải làm gì để ngày một đáng tin trong con mắt nhân viên, phải làm gì để khuyến khích nhân viên cùng mình chiến đấu, làm sao xây dựng được nhóm làm việc hiệu quả nhất?