Chào các mẹ,

em năm nay 24 tuổi, hiện em đang mang thai được 17 tuần, khi 12 tuần em xét nghiệm hội chứng down và đo độ mờ da gáy mọi việc đều bình thường các mẹ ạ, xem như mình trải qua 1 cột mốc quan trọng đầu tiên. Đến tuần 16 em siêu âm phát hiện em bé bị khoèo chân ( nặng) và xương đùi ngắn so với tuổi thai. Khỏi phải nói lúc đó em khóc hết nước mắt, cứ nghĩ đến việc con không khoẻ không lành lặn là e suy sụp hoàn toàn. Em vào bệnh viện Từ Vũ để siêu âm lại và vẫn không thay đổi gì, em chọn phương pháp chọc ối. Mới 24t mà e trải qua nhiều nỗi đau quá các mẹ ạ, vừa lo vừa sợ, nằm trên giường chuẩn bị chọc ối mà e lo khôn siết vì vẫn có nguy cơ tai biến do chọc ối ( sảy thai nhiễm trùng, rò rỉ nước ối...) đến nơi mới biết cũng nhiều mẹ bầu cùng trường hợp như em ( hội chứng down, sứt môi, tràn ruột, cơ hoành hẹp....) tất cả đều lo lắng và đau khổ. Hiện em đang chờ 2 tuần sau để nhận kết quả, nếu con bị rối loạn nhiễm sắc thể ( 13,18,21) thì có thể phải bỏ con, nếu không phải về gen mà do tư thế trong bụng mẹ thì hi vọng sinh ra vẫn tập vật lí trị liệu nắn chân con. Em chỉ sợ con thiệt thòi, mặc cảm với xã hội. Em lo lắng và rối lắm, mặc dù đã chuẩn bị tâm lí cho trường hợp xấu nhất nhưng vẫn đau lắm ạ, con em đã được hơn 17 tuần thêm 2 tuần chờ kết quả nữa là gần 5 tháng, làm sao em xa con em được, sao em bỏ hết niềm vui, tình yêu của em suốt 5 tháng từ lúc phát hiện mình 2 vạch.

Cứ nghĩ con còn nằm trong bụng mẹ được 2 tuần để chờ quyết định là em không cầm được nước mắt, chưa kể ng thân hỏi han rồi ng lạ hỏi ( mấy tháng, trai hay gái, khi nào sanh....) hoặc nhìn những chị bầu bụng vượt mặt mà em đau lòng đến chết các mẹ ạ. Thật sự em cầu mong con em khoẻ mạnh là đủ rồi.