Em mới đọc được 1 bài báo thấy hay quá nên kì cạnh ngồi gõ để các mẹ cùng thưởng thức

Sự trưởng thành của đàn bà ko phụ thuộc nhiều vào tuổi tác mà phụ thuộc vào tư chất, bản lĩnh và sự giáo dục. Ly Cơ thời Xuân THu bạc tóc rồi mà vãn bồng bột, lập mưu giết thế tử Thân Sinh rồi mưu phản quốc, nên suốt đời mang tội với con mình là Trùng Nhĩ. Trong khi đó, Thái Bình Công Chúa, 16 tuổi đã hiểu hết nhân tình,thế thái, hành động sắc sảo mà ko sơ suất, nhạy bén mà ko bồng bột.

Người đàn bà trưởng thành ko làm đỏm, ko đỏng đảnh, ko hờn giận vô cớ, mà biết hoà mình vào niềm vui của chồng, của con, thắp nên ngọn nến lun glinh trong gia đình.

Người đàn bà trưởng thành ko đua đòi, ko ganh tị mà biết thế nào là đủ, biết tìm thấy niềm vui trong cái bình thường. Vì sự bất hạnh thường bắt đầu từ cái đua đòi. Tại sao nhà hàng xóm có ô tô mà nhà mình ko có? Tại sao con người ta đi xe máy đắt tiền mà con mình đi xe đạp đi học? Người gìn giữ được sự ấm cúng trong điều kiện vật chất tùng tiệm, ấy là Người đàn bà trưởng thành. Còn trong điều kiện sống thừa tiền, thừa của thì phải giữ sao cho con cái ko hư hỏng, chồng ko sao đoạ trác táng mới được xem là Người đàn bà trưởng thành mà điều này thì rất ít người làm được.

Người đàn bà trưởng thành biết dành hạnh phúc cho chồng bằng những bữa cơm được chuẩn bị chu đáo chứ ko trông cậy vào cơm hộp cùng các món ăn nấu sẵn ở nhà hàng. Và với con, biết chăm chút niềm vui cho chúng bằng những bộ quần áo được lựa chọn kỹ càng về màu sắc lẫn kiểu dáng chứ ko phải ném cho con 1 tệp giấy bạc và bảo: "Tiền đấy, muốn mặc gì thì đi mà mua".

Khi chồng về nhà muộn, các bà vợ thường sẵng giọng hỏi: "Anh đi đâu mà giờ này mới về?". Ấy là người đàn bà chưa trưởng thành. Còn người đàn bà trưởng thành nói khác: " Anh ơi! Cơm và thức ăn nguội hết rồi. Chờ em làm nóng lại một tý nhé ". Và khi ăn lại nói: " Những món này khi qua hai lửa không ngon như khi chín tới nữa...". Với các ông chồng thường những câu nói ngọt ngào này sẽ nhớ đến già.

Người đàn bà trưởng thành, chồng làm ra 1 đồng chỉ tiêu hết bảy hào thôi chứ ko tiêu 1 đồng mốt và cũng ko để con cái biết bố mẹ có bao nhiêu tiền.

Người đàn bà trưởng thành khi chồng có khách ko gợi ý chồng mới khách ra nhà hàng vì :" Em mệt lắm, ko hầu được" mà cố gắng lưu khách lại nhà, vừa ấm cúng lại vừa ít tốn kém và chồng cũng tránh được cạm bẫy.

Đám cưới nào trên phông trang trí cũng có hai trái tim và hai chữ hạnh phúc nhưng ko phải có vợ là có hạnh phúc mà phải có một người đàn bà trưởng thành, người đàn ông mới có hạnh phúc.

Nhật Khánh