Những vết thương lớn nhất đôi khi chính là người ta thường vô tâm gạt bỏ những ý kiến người khác bằng những từ xúc phạm như là: nhảm nhí, ngu rốt, không biết gì,... Những lời lẽ đó dù là nói với bạn hay người khác thì có đem đến sự thoải mái ?

Khi làm việc nhóm hay thậm trí là trong giao tiếp đơn thuần, ai cũng dễ dàng kết bạn, nảy sinh tình cảm với người lắng nghe mình, với bất kỳ ai đón nhận lời mình nói bằng thái độ quan tâm thân thiết. Không phải thích người nghe coi thường hay thiếu tôn trọng mình. Một biểu hiện rất quan trọng để cho họ thấy rằng và tôn trọng người khác đó chính là thời sự lắng nghe và nhìn vào mắt họ cái nhìn không chỉ giúp kết nối với nhau về sự tôn trọng mà cả thông điệp mà họ muốn nói với bạn, bạn có thể đón nhận nó một cách sâu hơn khi nhìn thẳng vào đôi mắt của họ. Khi trong một cuộc họp mọi người đều cầm điện thoại chat chít hay không tập trung coi những buổi làm việc nhóm là thời gian rảnh rỗi để chơi bời thư giãn. Chờ đợi tổ trưởng giao việc rồi làm đó không phải là sự tôn trọng có không phải là trách nhiệm và đó là sự biểu hiện của vô trách nhiệm với cuộc đời mình.

Khi bạn giao tiếp với người khác các thì phải tôn trọng họ, khi tất cả mọi người đều trao đổi trong tập thể cùng hướng đến mục tiêu chung lợi ích chung thì được coi đó là lúc để thư giãn.