Có bao giờ bạn cảm thấy khi bạn sống phụ thuộc người nào đó, hay nhờ vả vào cuộc sống của họ liệu bạn thấy điều đó có tốt hay không? Đương nhiên nó là một điều không tốt một chút nào rồi, cuộc sống của mình mà mình lại không sống mà lại thích sống nhờ vào cuộc sống của người khác, như vậy khiến cho người khác cảm thấy rất là phiền bởi chính bạn đấy. Bạn đã bao giờ đọc một tác phẩm kịch nói hồn Trương Ba da hàng thịt hay chưa? Nếu bạn đọc qua cái tác phẩm kịch đó thì sẽ thấy được những cái ý nghĩa mà tác giả đã nêu ra trong cái vỏ cách đó, đó chính là sống nhờ vào người khác thì cuộc sống chả có ý nghĩa gì cả, mỗi người là một thể thống nhất cho nên chúng ta phải sống một cách trọn vẹn và được là chính mình chứ không phải sống dựa vào cuộc sống của người khác, như vậy khác nào bạn đang sống cuộc sống của người khác chứ không phải là của riêng mình. Sống như vậy bạn không thấy chán à, bạn có cảm thấy hạnh phúc khi mà sống trong cái cuộc sống của người khác hay không? Nếu như bạn cảm thấy hạnh phúc như một lại đối với người khác cảm thấy phiền, nếu như cuộc sống của bạn đang tốt, tại sao không tiếp tục sống theo cách riêng của mình mà lại nhờ vả vào người khác như vậy. Đừng bao giờ có cái tư tưởng sống dựa theo người khác sẽ tốt hơn là bản thân mình tự lập, nếu bạn không làm mà đòi có ăn thì suốt đời sẽ chỉ cạp đất ăn mà thôi.

Vì ở trên cuộc đời này không ai cho không ai cái gì đâu, bạn hãy nên nhớ một điều rằng cuộc sống của bạn có tốt hay không là nhờ vào bản thân của bạn và ai cũng có cho mình một cuộc sống riêng cả, không thể nào sống chung hai người một cuộc sống cả đâu. Hãy tự Ý thức được những điều mình làm và nhìn nhận lại nó có đúng hay là không, sống nhờ vào người khác như vậy suốt đời hay sao? Tại sao không tự lập trang trải cho cuộc sống của mình thì sẽ tốt hơn biết nhường nào, Bạn hãy thử đặt mình vào vị trí của họ xem nếu như mình suốt ngày bỏ sức ra làm việc còn một người suốt ngày chỉ biết ăn bám, sống trong cuộc sống của mình và hưởng hết những gì mình làm ra liệu bạn có cảm thấy khó chịu hay là không? Hãy đặt mình vào vị trí của người khác để biết được cái cảm nhận thật sự là gì, và hãy tập cho mình thói quen tự lập để sống theo cách riêng của mình nhé.