Ở khu nhà mình là khu lao động, nhà thì cũng có mái có tường ngăn, nhưng khổ nỗi là tường thì mỏng quẹt còn mái thì..mỏng dính.

Đại loại che mưa, che nắng thì tốt nhưng còn cách âm thì miễn bàn. Hàng xóm mà lấy tăm xỉa răng có khi mình cũng nghe tanh tách. Đấy là còn chưa kể đến việc "tế nhị" kia, nhà mình thì chỉ dám tiến hành khi trời đổ mưa để át đi những âm thanh nghe "hihi"... Nhiều khi trời lâu quá không mưa, thật là hai vợ chồng mong như "nắng hạn chờ mưa", đôi khi đành phải áp dụng chiêu Giả lập âm thanh - mưa rơi, bằng cách vặn vòi nước nhà tắm. Vừa hành sự vừa nơm nớp lo, lâu quá coi chừng đi tong luôn mấy khối nước. Hai vợ chồng cứ đùa nhau, hôm qua tận khối rưỡi cũng nên, cười rúc rích ngoài quán cà phê - chả ma nào biết gì. :))

Khổ nỗi, hàng xóm sát vách nhà mình chả có kiêng nể gì sất. Đang đêm hôm khuya khoắt, hai anh chị (nói là hai anh chị cho hợp với cách hành xử chứ anh chị ấy có khi đáng tuổi chú mình) rầm rầm, rầm rầm..hai vợ chồng mình cứ gọi là nắm tay nhau chờ trời sáng. Vừa dứt "anh chị" bên này, đến "anh chị" sát vách bên này thấy tiếng bấc ném qua, cũng hò nhau dậy vác tiếng chì quăng lại. Đến khổ !

Đấy là còn chưa kể họ cãi chửi nhau, thôi rồi, cứ gọi là như tát nước...sang nhà mình. Mà mình thì có tội tình gì đâu cơ chứ ! Có hôm vợ đang bê mâm cơm ra thì "Tổ Sư Bố con đ..." vợ giật mình làm cái xoảng. Hết cả cơm ăn. Mà xóm lao động, toàn những ngôn ngữ rất "thô nhưng mà...thiển". Nhiều khi bức xúc cũng muốn xông sang nhà hàng xóm, hay cạnh khoé mấy câu qua vách. Nhưng mà hai nhà liền kề nhà tớ toàn những động vật nhiều lông, trong rừng thì gọi là gấu, ngoài đời thì chả hiểu gọi là giống gì, hãi lắm.

Nếu cái hội PePe gì ở nước ngoài chuyên bảo vệ động vật ấy, mà có đến xóm nhà tớ thì chắc là xin đăng ký hộ khẩu ở đây luôn. Ở khu nhà tớ động vật được cưng không khác gì ở nhà mấy đại gia tiền tấn, tiền tỉ trên mạng.

Sáng mở cửa ra đi làm, lông chị hàng xóm chải cho con mèo bay đầy ngõ. Tối về đi không cẩn thận dẫm ngay phải "mìn" của mr. gâu gâu nhà bên cạnh. Bực mình ghê gớm, góp ý ở tổ dân phố mãi rồi nhưng chuyện đâu lại vào đó.

Đúng là cái khó ló cái..ngu. Mình bạo dạn đóng góp ý kiến với hàng xóm láng giềng là phải trực dọn vệ sinh trong xóm. Thế là các bác hàng xóm bình thường coi nhà mình như kiểu "thú lạ", tự nhiên mắc hội chứng phát cuồng vì nhà anh chị.

Phong ngay mình làm tổ trưởng tổ vệ sinh kiêm luôn cả nhân viên. Ức tận cổ mà chả làm gì được, hội đồng tẩm quất đề ra mà.. Thế là mình phải đi dọn dẹp mỗi sáng thứ bảy hàng tuần cho ms mèo và mr chó bên cạnh nhà.

Như mình đã nói lúc đầu, mái nhà mình mỏng quẹt như tờ giấy, thiếu mỗi nước tối nằm nhìn thấy cả trăng mờ mờ.. Nhưng lại là địa điểm hẹn hò của chị mèo già hàng xóm. Tối đến chị ta lượn đâu mất, đêm mới về rủ thêm thằng bạn trai, "chén" rầm rầm trên mái nhà.

Nếu chỉ vậy là còn may, chị ta còn ngủ lại qua đêm trên đó. Con gái con lứa gì, mất dạy, ngủ lang còn làm giấc tới sáng.

Chị hàng xóm nhà mình thì cứ sáng dậy đi làm là ngóng cổ sang thẳng nhà mình, chĩa ngay cái alô vào cửa gọi với lên mái nhà...meo meo meo meo... Mà nếu chị ta là ca sỹ nghe giọng nó thánh thót còn đỡ, đằng này..bán thịt, giọng đúng kiểu luôn. Mè è è è èo oooo....Mè è è è èo oooo...Mè è è è èo oooo...nghe phát kinh lên được.

Chị ấy làm luôn độ 10-15 phút buổi sáng sớm, không tài nào ngủ nổi. Hai vợ chồng điên tiết lắm mà chẳng lẽ họ gọi mèo ngoài đường lại nhảy xổ ra đôi co. Đâm ra hai vợ chồng đi làm mà mặt chẳng khác gì hai con gấu trúc cả.

Mình đang dành dụm tiền chuyển nhà sang chỗ khác, có mẹ nào mách nước dùm nhà ở đâu rẻ rẻ mà yên tĩnh giúp với, chứ không tình trạng này thì hai vợ chồng sớm muộn cũng phải tự sát mất.

Nhân thể hỏi ý kiến mấy mẹ và mấy bố luôn, làm gì để có thể khử được con mèo mất dạy nhà hàng xóm.

- Mua súng hơi bắn nó. Cách này hơi dã man nhưng phải mạnh tay để trừ khử đối tượng mất vệ sinh và mất lịch sự.

- Rình nó đang "chén" chọc cho một cán chổi lên mái cho mất hứng, lần sau đi chỗ khác. Cách này mình sợ có khi chọc thủng cả mái mà nó vẫn chả để ý gì thì hỏng.

- Cuối cùng, đợi lúc sáng, chủ nó gọi nó xuống thì nhảy ra bóp cổ cả nó lẫn chủ. Triệt tận gốc nguồn gốc gây ra sự việc, đánh thẳng vào trung tâm alô..

- Các cách khác... hizx !

Sáng sớm bị ức chế mong các mẹ, các chị cùng các bố, các anh thông cảm !