Em chào cả nhà. Chúc cả nhà ngày mới vui vẻ ạ.

Em đang gặp 1 số chuyện khó nghĩ và cần mọi người tư vấn giúp.

Chuyện của em thật ra đã kéo dài khá lâu. Bố mẹ em ham mê lô đề từ hồi em còn không biết đó là cái gì. Khi đó, với số tiền ít ỏi, nhưng em biết ngày nào bố mẹ cũng mất vài nghìn, cho đến vài chục nghìn với những con số ấy. Lúc ấy, em cũng ko mấy để ý được tầm quan trọng của nó, vì vẫn còn tuổi ăn, tuổi chơi, và vô tư lự. Sau này, khi em lớn hơn, em đã bắt đầu cảm giác sự tệ hại của nó, khi bố mẹ cứ ném tiền vào những trò vô bổ, trong khi với số tiền ấy, gia đình em có thể làm được rất nhiều việc rồi. Em có thỉnh thoảng nói ra suy nghĩ của em với bố mẹ, nhưng toàn bị chửi mắng, nên đành im lặng.

Hè vừa rồi, em ra trường, và may mắn tìm được 1 công việc, nhưng mức lương khởi đầu khá ít cả nhà ạ. Chỉ ở mức 3 triệu/tháng thui. Em vẫn ở cùng với bố mẹ nên 1 tháng em đã gửi mẹ em 1 triệu đồng, theo như ý của mẹ em (mẹ em bảo 1 triệu ấy là tiền để mua đồ ăn cho em hic :( chán. Chả lẽ em ko đi làm thì mẹ em ko mua đồ ăn cho em ah :( ). Và với số tiền ít ấy, em cũng chẳng dám làm gì, đang tích góp để mua cái phone mới (em đang dùng Nokia 1280), thì dạo này, mẹ e lại bảo hết tiền (trong khi nhà em cho thuê 8trieu/tháng và còn có cả nhà trọ), và nói với em là đưa 2 triệu. Em biết là mẹ em lại dốc vào lô đề hết thui cả nhà ạ. :((( Giờ em chán quá. Đi làm mà ko tích lũy đc cái gì cho mình, mà lại bị nướng vào đề đóm. Em bực lắm. Nhiều lúc muốn ra ở riêng cho xong, nhưng chắc chắn là mẹ em sẽ nổi cơn tanh bành, nói em là bất hiếu cho mà xem.

Em phải làm gì để có thể ngăn chặn lại chuyện này đây? Cả nhà giúp em với :(( huhu