Trước đây bản thân mình cũng là người cọc tính vô cùng. Hở chút chuyện không vừa ý mình là y như rằng mình phản kháng lại cực mạnh mẽ. Mình cho rằng mọi người không hiểu được mình. Mình làm thế để chứng minh điều gì không rõ nữa. Mình có thể nóng nảy, nói to, lớn tiếng một cách vô ý thức. Đến khi va chạm nhiều hơn trong cuộc sống, đời dạy mình, vấp ngã thì mới biết tự nhận ra và thay đổi nó. Dù có thể hơi muộn nhưng vẫn tốt hơn là không nhận ra được điều gì. Mãi không nhận ra nhược điểm thất bại vô cùng. Chưa kể nếu ra ngoài đi làm, giao tiếp mà cứ nóng giận thế thì chẳng có ai muốn hợp tác, giúp đỡ mang lại cơ hội cho mình cả. Nó ảnh hưởng không chỉ tới mối quan hệ xã hội còn ảnh hưởng cả công việc, phát triển tương lai của bản thân bạn. Suy nghĩ trước khi nói là sự trau dồi, tu dưỡng tâm tính chính là điều cơ bản trong giao tiếp. Tất nhiên là trong cuộc sống thì bản thân ai cũng có lúc nổi nóng, nóng giận là chuyện không tránh khỏi mà. Nhưng có điều bạn có thể chưa biết nóng giận là bản năng, người có thể kiềm chế nóng giận của bản thân lại chính là người có bản lĩnh. Nếu như ai cũng biết tự kiềm chế cảm xúc của mình thì thật sự cuộc sống này hạnh phúc và vui vẻ biết bao. Bạn cũng có thể thấy rõ nếu bản thân bạn không biết kiềm chế tính khí của mình, hoặc dễ  bị người khác kích động, hoặc là bản thân đã quen với việc sự nóng giận của mình vì nghĩ nó không gây hậu quả gì nghiêm trọng. Bạn nên nhớ nhé, mình chia sẻ vô cùng chân thành đó là những người không kiềm chế được cảm xúc của mình sẽ luôn phải chịu nhiều thiệt thòi. Giận dữ không khiến bạn ngầu hơn, không khiến cho người khác nể phục bạn, và nó cũng chẳng giúp bạn giải quyết được vấn đề gì, có khi nó chỉ khiến mọi thứ trở nên phức tạp hơn. Chỉ có những người ngu ngốc mới tùy ý nóng giận mà không cân nhắc đến hậu quả của nó.