Trưa nay vô tình vào đây

http://www.webtretho.com/forum/f186/9x-moi-ra-truong-chua-kiem-duoc-viec-1422044/

nên mình dành chút thời gian chia sẻ vài kn của mình có thể giúp được các bạn phần nào

Đúng là sv VN tốt nghiệp ĐH bị thất nghiệp rất nhiều đã trở thành 1 thực trạng lo ngại, mà sao NN mình lại ko chú trọng đến vấn đề này nhỉ? Như vào ĐH phải thật khó, khi ra trường sv sẽ tự biết làm gì chứ ko phải bôn ba đi xin việc, chứ ĐH mình chung chung lắm lại đào tạo tràn lan nữa, thiệt thòi cho các bạn học giỏi. Trong khi đó, số lượng công nhân có tay nghề lại đang khan hiếm trầm trọng, muốn tuyển cũng không tuyển được vì có đâu mà tuyển.

Trở lại vấn đề xin việc, mình ra trường cũng 6 năm rồi, tốt nghiệp ĐH Kinh tế TPHCM 2006+ tiếng Anh hơi pro, ra trường xác định là phải làm đúng chuyên ngành, vậy là gần 1 năm trời thất nghiệp, bị ức chế chịu hết nổi nữa, mình mới xin vào làm tạm ở 1 cty sữa, bộ phận kho, vị trí ...kiểm hàng (hồ sơ đăng tuyển là trung cấp hoặc tốt nghiệp 12, ko yêu cầu AV). Sau khi dẹp loạn được cái tư tưởng "chãnh"- Tốt nghiệp ĐH+AV thì phải làm việc trong môi trường pro mới chịu, mình bắt đầu từ vị trí nhân viên kiểm hàng (mô tả cv: kiểm hàng xuất-nhập, phụ các thủ kho kiểm kho, thậm chí khuân vác). Và tức nhiên, những gì mình học ĐH ko phải bỏ đi tất cả, khả năng tư duy, phân tích, chịu áp lực (kiểm tra học kỳ + thi cử nhiều lần thì sv nào cũng có đc), và đặc biệt tinh thần trách nhiệm công việc luôn cao (đi-về đúng giờ, nhận nhiệm vụ sếp đưa luôn hoàn thành nhanh và chính xác, tức nhiên khi bạn làm vị trí gần như là công nhân thì cv giao bạn cũng chẳng gì đặc biệt). Với tác phong làm việc như vậy, mình ăn đứt những anh làm cùng vị trí và chỉ sau 3 tháng thì mình lên được trưởng nhóm kiểm hàng. Ở vị trí trưởng nhóm, mình có 1 chỗ ngồi trong văn phòng nho nhỏ trong văn phòng bao gồm sếp + các nhân viên văn phòng khác. Và thời cơ đã đến...

Sếp nhận được 1 mail bằng tiếng Anh và hỏi mình như thế nào (chị trợ lý hôm đó nghỉ), vậy là cầm lên và dịch ngon lành :), vì công ty đối tác người Nhật nên cách sử dụng văn phạm-ngôn từ rất dễ để hiểu. Sau đó thì chị trợ lý nghỉ sinh con, vậy là 70% công việc của chị trợ lý giao luôn cho mình. Đến cuối năm, mình được bầu là nhân viên xuất sắc nhất kho (kho hàng gồm 1 quản lý kho (sếp), 7 nhân viên văn phòng, và 40 công nhân (trong đó có mình)).

Àh, còn về lương thì là vầy:

Thử việc 2 tháng: 1tr7

Chính thức: 1tr9

Trưởng nhóm kiểm hàng: 2tr3

Sau 15 tháng làm việc mình được đề bạc lên làm đồng trợ lý kho, lương 3tr/tháng.

Nghiệp vụ đã nắm nhiều, vậy là cái CV (Curriculum Vitae) của mình được bổ sung thêm vài dòng quan trọng, trong đó có dòng kinh nghiệm làm việc mình rất cần, nộp đơn vào cty khác vị trí quản lý kho mỹ phẩm nhập từ HongKong với lương 5tr5.

Vậy là sau gần 2 năm làm việc mình đã chuyển sang cty mới với lương 5tr5 vào năm 2008. Ở đây mình học thêm được một số nghiệp vụ mới như xuất nhập khẩu + logistic+ kế toán (ở mức cơ bản).

Làm ở cty HongKong này cũng được 2 năm, mình chuyển sang tiếp 1 cty Hàn Quốc với lương khởi điểm 9tr5 năm 2010 và làm đến giờ, cty hiện tại là cty nhỏ về sản xuất nên cv mình đảm nhiệm gần như hầu hết, sau hơn 2 năm làm ở đây mình được tăng lương liên tục, khởi điểm 9tr5>>>13tr>>>17tr>>20tr>>>25tr hiện tại (có vẻ ...chưa chịu dừng lại). Ở đây mình đang học cách quản lý + tiếng Hàn. Ở đây mình không bị gò bó như những cty trước, nhưng áp lực thì lớn hơn nhiều. Hiện tại, mình đang phấn đấu cũng như mọi người vậy, mình chưa muốn dừng lại vì những gì mình đang có thì so với các bạn chỉ là hạt cát trên sa mạc, rất nhỏ bé.

Một số bạn vừa tốt nghiệp đã may mắn (năng lực hay thân thế, tiền đút lót, ...) có được cv như ý, nhưng chỉ là phần nhỏ thì mình ko nói đến, còn mình gần như giống với đại đa số các bạn vừa tốt nghiệp, cũng bị chê ko có kn, bị thất nghiệp, khởi đầu vô cùng gian nan, ...và hiện tại là như thế. Mình muốn nói đến, có nhiều cách để vào đời, đường đời không phải là đường thẳng mà luôn có những khúc kua, tất cả do bản thân mình mà thôi. Mình đã đi được 1 đoạn ngắn, mình kể các bạn chuyện của mình để bổ sung cho bạn thêm 1 cách để vào đời :).

Bạn có gặp khó khăn gì thì pm inbox, nếu giúp được mình sẽ giúp vì các bạn là hiện thân của mình trước đây. Thân.