Tính mình ít nói, lại ít đi chơi, trước giờ đi học xong là về nhà ngày, ít ra ngoài chơi bời giao du với bạn bè. Giờ mình 24 tuổi thấy kỹ năng giao tiếp ứng xử của mình còn thấp. Nay mình lập topic này muốn được những bạn giao tiếp nhiều chỉ dạy, hoặc có thể giới thiệu cho mình những cuốn sách nói về những luật bất thành văn trong giao tiếp ứng xử. Ví dụ cơ bản như là: đàn ông không nên hỏi tuổi phụ nữ khi mới quen biết, gặp 1 người chưa thân thì không được hỏi số tiền lương hàng tháng, khi tặng quà thì phải xé tờ giấy ghi giá tiền đi….đó đều là những cái phép ứng xử ngầm mà nhà trường, sách vở không dạy…Những phép ứng xử ngầm này thì rất bao la, không biết các bạn có thể chia sẻ ngẫu nhiên những phép ứng xử mà các bạn biết được?

Hôm bữa mình đi uống café với thầy và một vài bạn khác, quán café đó không có menu, không bảng giá, thế là mình hỏi người phục vụ : “café sữa giá bao nhiêu 1 ly?” Thế là mình bị thầy phê bình rất nhiều. Hóa ra lại có thêm luật đi uống café thì không được hỏi giá. Vì hỏi giá sẽ bị coi là người tính toán chi ly, là không đáng mặt đàn ông, sẽ bị phụ nữ không thích…Rồi khi 1 người phụ nữ rủ mình vào siêu thị chơi, nếu mình đồng ý thì có nghĩa là mình phải chi trả cho toàn bộ những gì cô ấy mua, miễn là đừng đắt quá, mặc dù người phụ nữ đó không phải là người yêu của mình.

Nói chung những luật bất thành văn này khá đa dạng, mình khá là bỡ ngỡ khi khám phá ra nó. Bạn nào giao tiếp nhiều có thể chia sẻ những cái mà các bạn khám phá ra được không? Nếu mỗi người chia sẻ một chút kiến thức thì chúng ta sẽ học hỏi được rất nhiều điều của nhau.