Hôm nay, tôi ghé thăm bạn. Bạn sinh con, đã là đứa thứ hai. Thằng bé thật đáng yêu. Trông cái dáng nó ngủ chỉ muốn nhéo một cái vào đôi má phụng phịu cho đã thèm. Đầu giường, chiếc máy tính vẫn còn văng vẳng những giai điệu hòa tấu du dương của nhà soạn nhạc gì gì đó, mà theo bạn là rất nổi tiếng. Bạn nói, người ta bảo tập cho trẻ nghe nhạc hòa tấu từ bé sẽ kích thích trí não, giúp trẻ thông minh hơn.

Tôi hỏi: "Vậy mày có hát ru con không?". "Biết câu nào chết liền", bạn cười trả lời. "Mà thằng nhóc này được lắm nghe. Muốn nó ngủ, chỉ việc mở nhạc hòa tấu lên, 15 phút sau là nó ngủ ngon lành, khỏe re."

Trên đường về lòng tôi cứ nằng nặng mà không hiểu vì sao. Đường chiều đông đúc quá, người xe tấp nập quá. Dăm ba phút lại chạy vụt qua những chiếc Mercedes, BMW sang trọng. Dọc con đường là những ngôi nhà kiểu dáng thật tráng lệ. Thỉnh thoảng lại xen kẻ những ngôi trường quốc tế, những quán ăn quốc tế. Đất nước này phát triển nhanh thật. Khai sáng mọi thứ một cách triệt để, kể cả tâm tư của những bà mẹ. Dẫu biết rằng con cái thông minh là niềm mong chờ của các bậc cha mẹ, ai cũng muốn con mình giỏi giang, hơn người. Thông minh thì tốt đấy, nhưng hình như các mẹ đã dần đẩy con mình xa khỏi cội nguồn. Ở chính trên mảnh đất Việt Nam mà lại không còn chút gì Việt cả. Hỏi có buồn không?

Hòa tấu của Bethoven ư, đúng rồi, sẽ kích thích trí não, giúp trẻ sau này tiếp cận với thế giới muôn màu nhanh hơn. Còn tâm hồn Việt? Có lẽ những lời ru dân giã sẽ không phát triển thẩm mỹ âm nhạc mỹ thuật cho trẻ, nhưng nó là những câu chuyện kể về cội nguồn, là dòng suối sẽ dạy cho trẻ cách yêu gia đình, yêu quê hương, và hơn nữa là tấm lòng nhân hậu Việt Nam.

Bỗng tôi thèm nghe lại những lời hát ru của mẹ.

"Ví dầu cầu dán đóng đinh,

cầu tre lắc lẽo gập ghình khó đi.

Khó đi mẹ dắt con đi,

Con đi trường học, mẹ đi trường đời".

Và tôi tự hứa lòng sẽ sưu tầm thật nhiều bài hát ru hay để sau này tôi sẽ kể cho những thiên thần nhỏ bài học về cuộc sống bằng những lời ru.

Đây chỉ là một chút ưu tư của Y-Tâm. Mong rằng khi các mẹ đọc xong, có thể giúp Y-Tâm hoàn thành bộ sưu tập những lời hát ru nhé.

Cảm ơn các mẹ lắm lắm.