Vô tình hôm nay mình chứng kiến từ đầu sự việc:

Bị cảm nằm nhà, không đi làm, lăng quăng sang hàng xóm về vừa đúng lúc nhân viên thu tiền nước đến nhà.

"Hai trăm tám mươi ngàn bác ơi". Ba sai mình lấy 280k cộng thêm 5k lì xì người ta đi trời nắng.

Mình đưa tiền và nhận lại hóa đơn. Trước khi quăng cái hóa đơn vào thùng rác, liếc sơ lại thì.. 200.080 (Hai trăm ngàn tám mươi đồng). :Sad:

Cậu ta chạy mất rồi. Bực mình gọi lên công ty khiếu nại, 5' sau cậu nhân viên này quay lại. Cái mặt rất vui vẻ, cười cười "cháu trả lại bác 80k là được rồi nhá. Chắc tại cháu nhầm". Cái mặt nhìn gian gian, không xin lỗi 1 tiếng, cứ như là tiếc rẻ hụt mất 1 khoản tiền vậy đó.

Mẹ chồng thì phán 1 câu làm mình ấm ức: "ông cẩn thận với dân Bắc Kỳ đó - 0 có thật thà gì hết à". (Mình cũng gốc Bắc mà, lâu nay đã cố gắng xây dựng hình ảnh đẹp của người Bắc trong gia đình chồng, mà thỉnh thoảng lại bị vậy đó).

Những lần trước ba hoặc mẹ chồng mình đóng tiền đều không để ý coi lại hóa đơn. Nhờ con dâu mà từ nay rút kinh nghiệm.

Các mẹ khác kiểm tra cẩn thận, nhớ dặn ba mẹ ở nhà mắt mũi kèm nhèm cũng ráng kiểm lại nhé, tránh để mất tiền oan. :)