Em vốn không hay lên WTT, em bên F17 qua wtt nằm vùng thôi, nhưng bên f17 đa phần là các bạn trẻ nên tìm kiếm một lời góp ý nghiêm túc khó hơn bên đây :Smug: .

Chả là lớn rồi, ai cũng phải bắt đầu chuyện tự lập kiếm việc làm hông ăn bám ba má hoài được, gia đình em cũng không đặt nặng vấn đề này lắm, với cả thời điểm hiện tại cũng khó khăn không dễ gì kiếm được việc làm…:RaisedEye

Em học CNTT ạ, quay qua quay lại thì cũng sắp xong rồi, cơ mà con đường này đang trở hẹp quá chỉ những ai cực kì giỏi mới có cơ hội thành công và phải có một đam mê lớn mới có thể theo nó đến hết cuộc đời. Con đường hẹp cộng với tính cách có phần nào quái dị của em (em dậy cực muộn, thức khuya lắm, ghét gò bó, ghét phải chỉnh tề… ) chắc hông Cty nào muốn tuyển một nhân viên như thế :Silly:

Nhìn lại bản thên thì tất cả các kĩ năng mà em có cho đến lúc nào vô cùng tả pí lù và tạp nham vẽ tranh kí họa, bartrick ( cái này thì em nhiều vô đối ;)) ), three card monte, nặn tượng, uốn kẽm, origami, ảo thuật, dice stacking, phi bài, chời bài bịp, đóng đinh vào mũi, ăn lửa, phá khóa, trí nhớ khá tốt ( trước đây em từng luyện để có thể nhớ vị trí một bộ bài trong 5 phút )…. Nói chung em cũng không nhớ hết được tất cả những kĩ năng em có nữa...:Silly::Silly:

Rồi một lần tình cờ em phát hiện ra nhiều người cũng muốn có những kĩ năng trên, để làm quen, xin số phone bạn gái, nắm tay, để trở thành tâm điểm của các buổi café chém gió… em bắt đầu dạy các buổi tài lẻ free. Việc này đến giờ đã trở thành sở thích một buổi dạy khoảng 4 tiếng đồng hồ với em hay với các bạn học dường như trôi qua rất nhanh :cool:. Từ những buổi dạy đó em cũng học thêm được nhiều điều cách tự tin trước đám đông, tự tin nói chuyện, cách để gắn kết mọi người với nhau ( vì trong các buổi học đầu gần như không ai quen biết nhau cả ), cách xắp xếp vị trí ngồi, chỗ ngồi như thế nào để mọi người gần gũi nhau hơn ( phải qua 6 ->7 buổi dạy em mới nhận ra cái này quan trọng thế nào ), quen thêm được nhiều người, từ các bạn trẻ cho đến một số người có thể tạm coi là thành đạt giàu có, có gia đình…:D

Cho đến một ngày em tham dự mấy cái hội thảo của bên TGM, và gặp gỡ các bạn cử nhân “tôi tài giỏi”, em nhận thấy những kĩ năng được dạy không có gì quá đặc biệt, chủ yếu là hiệu ứng tâm lý kể những câu chuyện có thể tìm thấy tương tự trên mạng, tuy nhiên dưới sự kết hợp âm thanh, ánh sáng, thuyết bằng chứng xã hội để thuyết phục các bạn trẻ tự tin hơn vào bản thân ( thậm chí có thể là ảo tưởng với một số trường hợp )… Khóa học này đã rất thành công.:Thinking:

Quay trở lại cái khóa học tài lẻ của em qua những buổi dạy em cũng quen biết thêm được nhiều người, có một chú tầm 3x (chú này cũng khá thành đạt, có Cty riêng) mời em đi nhậu và đã nói với em thế này:”em có nhiều tài đó là ưu điểm của em, em biết quá nhiều thứ tuy nhiên đó cũng chính là nhược điểm của em, em phải chọn ra một thức mà em giỏi nhất và chuyên vào nó, em tổ chức các buổi học rất hay và vui những kĩ năng mềm và các trick vui kia em dạy rất nhiều người cần, nó là lợi thế của em trong việc tạo ra các mối quan hệ sau này. Em đừng ngại khi nhận tiền của người khác, họ biết được thêm những điều mới khiến họ thịch thú thì họ cũng phải trả cho em chi phí cũng là điều hợp lý thôi…:Smiling:

Chú ấy còn nói với em một câu mà em nhớ mãi :”anh chỉ cần có một nửa các kĩ năng như em thôi là anh có thể kiếm thêm khối tiền rồi ( :Sad: ), em phải biết kết hợp khả năng kinh doanh với cái tài của em cùng nỗ lực…Những kỉ niệm vui trong quá trình này thì rất nhiều như có lần một chú bên quận thấy thích nhóm tụi em nên trả tiền café hết cho nhóm ( tất nhiên em không đồng ý, rồi bác bảo vệ công viên mời nước hết nhóm và muốn em chỉ cho vài skill :cool:)

Các bạn sau khi học xong nhiều bạn đã khoe với em đại loại như :”bác Tèo ơi, mai em đi chơi với lũ bạn, kiểu này em sẽ bá đạo trong đám đó mất, cám ơn bác Tèo nhiều…mọi người cũng ủng hộ em trong chuyện thu phí :(:Drooling:

Bước đầu có vẻ thuận lợi như vậy nhưng giờ lại xuất hiện các khó khăn linh tinh khác, em ngại nhận tiền khi dạy như vậy, và một dịch vụ như thế này hình như chưa từng xuất hiện em chưa biết quảng cáo như thế nào, và cái quan trọng nhất là các kĩ năng này thì hầu như không ai giới thiệu cho bạn bè biết tới dù rằng họ đã rất thích thú trong buổi học ( chắc ai cũng muốn trở nên bá đạo một mình :Sad: ). Nhưng thôi ít ra đây là một công việc thú vị, và đỡ hơn là thất nghiệp :Smiling:

Những môn mà bên em có thể dạy cho đến hiện tại bao gồm, patin nghệ thuật, CJ ( cầu thủy tinh ), beatbox, quay bút, ảo thuật, phi bài, bartrick, phá khóa, kể cả trí nhớ hay sơ đồ tư duy em cũng biết… có thể nói là gần như tất cả các trò linh tinh mà các mẹ có thể nghĩ ra…:cool:

Sắp bắt đầu một khóa học tài lẻ ngắn hạn đầu tiên có thu phí, em đang hy vọng mọi chuyện sẽ ổn thỏa, em đang hồi hộp ạ :Smug:

Chiều về em post vài clip demo không các mẹ lại bảo em chém gió :Smug: ( nhiều người không tin rằng một người không đủ thời gian, kiên nhẫn và sở thích để tập đủ thứ món như vậy :Nottalkin: )

Sẵn đố luôn các chị em một trick vui :”>, 20 + 20 +20 = 60, bây giờ hãy sử dụng một số 3 lần cộng lại với nhau để thành 60 mà không được dùng số 20 :”>. Giờ em tập ảo thuật tiếp :D

đi xu nè ( đi tay trái một tay cầm máy quay, một tay đi xu nên hơi cùi )