hình ảnh

Có câu nói đáng sợ hơn thất tình chính là thất nghiệp

Cũng đúng thôi, ở Sài Gòn này - nơi mà vật giá leo thang nhanh hơn nhiều so với số tiền lương được tăng mỗi năm thì ai cũng đau đáu nỗi lo cơm, áo, gạo, tiền. 

Rồi có những ngày, trên con đường quen thuộc từ công ty về phòng, ta cảm thấy mình như những cỗ máy được lập trình sẵn. Sáng đúng giờ thức dậy, đến công ty nhìn đồng nghiệp như một thói quen, lao vào bàn làm việc như một công thức đã được cài đặt từ trước và mãi mong ngóng về ngày nghỉ cuối tuần. 

Không niềm hân hoan - Không chút phấn khởi - Không đam mê  - Và lụi tàn nhiệt huyết 

Tuổi trẻ của chúng ta liệu sẽ trải qua những ngày tháng tẻ nhạt và nhàm chán như vậy sao? Để rồi những ngày tháng tiếp theo cứ mãi ngậm ngùi nuối tiếc và chậc lưỡi lúc đêm về nói hai từ: “Giá như…

Đôi khi hãy cho mình một khoảng thời gian dừng lại và nhìn lại mọi thứ, ngắn thôi, để biết mình thực sự muốn gì? 

Đừng ngại đổi việc khi cảm thấy bản thân không còn phù hợp với môi trường đó nữa, dù đã cố gắng hết sức để đồng hành cùng nó. 

Hãy trang bị cho mình thật nhiều kiến thức, kĩ năng để khi cánh cửa này khép lại, ta vẫn tự tin đi tìm cánh cửa khác dẫn tới một nơi tốt đẹp hơn. 

Mùa dịch này, chắc sẽ rất nhiều người cảm thấy hoang mang và lạc lối, lo lắng về công việc. Đừng nghĩ là bản thân đang thất nghiệp, hãy cứ xem như đây là khoảng thời gian tạm xa công việc, để củng cố lại kiến thức và sẵn sàng tiếp nhận nhiều cơ hội mới hơn trong tương lai. 

Chúc bạn và tôi luôn vững tin về chính mình!

Ghé: Người lớn ở Sài Gòn để tâm sự với mình câu chuyện của bạn nhé!