Hi cả nhà,

Ai đã đọc qua bài viết "Nghi ngờ có dấu hiệu lừa đảo" thì xem tiếp bài này để rõ hơn nhé vì mình ko thể đăng tiếp vào bài trước được nữa hoặc ai xem bài này nhưng muốn tìm hiểu thêm thì vui lòng tìm lại bài trước của mình với tiêu đề trên nha.

Như đã đề cập ở bài trước thì người quen qua ứng dụng hẹn hò Tinder (gọi là anh T) lại tiếp tục nhờ mình đăng nhập vào trang web lần trước và thao tác giúp (ID và Pass do T cung cấp), mình chỉ làm và chụp lại màng hình để người đó hướng dẫn các bước tiếp theo. Với số tiền mà người đó nhờ nạp thì số thu về cả gốc lẫn lãi khá cao (mình không đề cập chi tiết ở đây) nhưng điểm bất thường là tài khoản chuyển tiền và nạp tiền là tên người khác hoàn toàn không có thông tin hay tên nào liên quan đến anh T cả.

Mình đã tìm hiểu qua và được biết đây cũng là cách mà các đối tượng hay dùng, nhờ đăng nhập để làm giúp nên sự nghi ngờ của mình dần được khẳng định hơn. Sau đó T nhắn và báo lại cho mình đã nhận được tiền rồi và có chụp màng hình giao dịch thể hiện số tiền thực nhận (con số không nhỏ).

Câu hỏi đặt ra 

1. Nếu Cty cấm ko dùng tài khoản riêng để tham gia hoạt động tại sao vẫn làm trong khi T là phó phòng làm như thế không phải đã quy phạm nội quy rồi sao?

2. Sao không nhờ người thân, bạn bè thân thiết mà phải nhờ người quen qua mạng mới 1 tuần và cung cấp cả ID và pass để sử dụng?

3. Sao phải gửi cả thông tin giao dịch để cho người đó biết mình đã nhận được số tiền bao nhiêu=> có phải để người ta thấy tiền hoa mắt hay không? Hay muốn đánh vào lòng tham của con người.

4. Có phải khơi gợi sự tò mò và dẫn dắt người ta nếu muốn có số tiền gửi đi thì ít mà nhận lại thì nhiều?

=> Với số tiền lãi đó mà gửi ngân hàng thì phải lên đến bạc tỷ kỳ hạn tính bằng năm chứ đừng nói đến bạc triệu nhận trong ngày.

Kinh nghiệm cá nhân mình: những người có ý đồ không tốt thường trang bị khá bảnh bao, siêu ngầu, vị trí công việc tầm cao, mặt mày sáng sủa, nhã nhặn, lịch sự... => đây là cái ta ít đề phòng nhất.

Ai đã từng gặp qua trường hợp này thì để lại bình luận hoặc ib riêng cho mình nhé, có thể mình sẽ lập 1 nhóm riêng về chủ đề này để những ai đang gặp cùng nhau trao đổi tránh xa cái hệ lụy, lừa đảo có tổ chức này.

Cám ơn cả nhà đã quan tâm.