Em 20 tuổi, đang là sinh viên năm 2 đại học, gia đình khá giả và sắp đi định cư nước ngoài

Anh 29 tuổi, làm nghề sửa chữa xe ô tô, gắn máy, gia đình trung bình, bố mẹ ngoài 60

Em khá chán nản về việc học của mình, không phải em học tệ đâu, mà em không xác định được sau này sẽ làm những gì và học để làm gì... Nếu không đi nước ngoài, em ra trường phải về gia đình làm vì thực tế đi làm không được bao nhiêu cả, còn công việc ba mẹ gây dựng lại bỏ phí. Còn nếu đi nước ngoài em lại học lại từ đầu, trở về con số 0

Anh đã lớn tuổi, mong có con, ba mẹ anh mong có dâu và có cháu, anh lại bị thoát vị dĩa đệm, chữa thì nguy cơ vô sinh, không chữa để dài lâu có thể khó đi lại và làm việc

Đôi lúc em muốn lấy chồng cho xong, vừa thuận bên nhà chồng có cháu, có dâu, bên nhà em lo được công việc, nhưng thực sự khó lắm vì ba mẹ mong em học cho xong đại học lỡ sau này không có gì làm còn có cái bằng để tìm việc, bên nhà chồng em thì hối mong cưới sớm, có cháu nối dõi, bên nhà nội ngoại anh ấy ai cũng chỉ trích em, còn mong anh ấy tìm người khác để không phải đợi em.

Mà lỡ có đi nước ngoài không biết khi nào sẽ về mà bảo lãnh anh được, thời gian dài quá...

Các chị cho em ý kiến với, em đang rất rối....