Ngắt lời nhau là một biểu hiện của sự thiếu tôn trọng nhất là bất lịch sự nhất giữa con người với con người. Hãy tập cho mình thói quen biết lắng nghe tôn trọng người khác và quan trọng là đừng ngắt lời người khác khi họ đang cố bày tỏ ý kiến của mình.

Mỗi khi một người nào đó nói là một dòng chảy tâm trí đang vận động của dòng chảy mà bị chặn lại nó hẳn xiết hơn. Dòng chảy của những người tự tôn mà bị chặn lại sẽ càng gây ra những xoáy nước lớn hơn. Một người có tự tôn đang nói sẽ rất ghét việc mình bị chặn họng lại. Ngắt lời là một cách đoạn chặn dòng nước xiết của một người đó gần như ngay lập tức là đỉnh điểm gây ra mâu thuẫn. Bạn say mê một người nào đó, theo đuổi họ rồi cũng sẽ có cơ hội thổ lộ tình cảm của để chính bạn cũng thấy nhẹ lòng không phải hối tiếc về tình cảm của mình. Vừa mở lời với trái tim ngập tràn cảm xúc thì bạn bị ngắt lời thì bạn sẽ cảm thấy thế nào ? Bạn sẽ cảm thấy hụt hẫng vì tâm nguyện mình chưa thể hoàn thành, bạn sẽ cảm thấy bất mãn vì người đó thiếu tôn trọng mình.

Thế nên đừng ngắt người khác vì đó là nguồn cơn dễ dẫn đến xung đột tranh cãi trong các lần giao tiếp. Nhớ rằng dù chỉ một hành động vô tâm hay cố tình có thể gây ra một hậu quả vô cùng lớn và tạo ra ra tâm lý tiêu cực không ai muốn điều đó xảy ra với mình cả.