Em đang có chuyện muốn hỏi ý kiến các mẹ.

Em đi làm cho 1 cơ quan hành chính của Hà Nội đã được hơn 3 năm, lương thì cứ như lương cơ bản nhân hệ số, màu mè thì gần như không có, chắc tại chỗ em hẻo quá. Đã thi đỗ công chức.

Trước đây thì em cũng chả suy nghĩ gì, thôi thì làm văn phòng lương ít nhưng cũng nhàn. Tuy nhiên càng làm càng thấy chán, cùng lương như nhau nhưng trong phòng đứa được việc thì bị làm nhiều, làm nhiều sai nhiều bị mắng nhiều. Đứa chả biết làm chính ra lại nhàn, chả phải làm gì mấy, toàn mấy việc lặt vặt. Lúc đầu mới vào em cũng nhiệt tình làm việc lắm, thành ra ngày càng bị giao làm lắm việc. Lại còn sát nhập với Hà Tây đâm ra càng lủng củng.

Chưa có gia đình, chưa có con thì tiền nong cũng không quan tâm, hết tiền đã có bố mẹ tài trợ. Bây giờ có chồng rồi, lại có con nữa mới thấy không chỉ chồng kiếm tiền mà mình cũng phải kiếm ít nhất đủ để chi trả cho các sinh hoạt trong gia đình. Lương em bây giờ được gần 1t5 thuê ôsin cũng hết nói gì tự nuôi mình nuôi con.

Bây giờ em đang có cơ hội chuyển sang 1 doanh nghiệp, lương khởi đầu cũng đc hơn 7 triệu, đủ để chi tiêu.

Cái em băn khoăn là sang đấy là hết công chức, chỉ ký hợp đồng. Cái thói công chức làm mình ì ra, lúc nào cũng thích chắc chắn, đâm ra em lăn tăn là nhỡ đâu chuyển sang kia rồi lại bị out thì sao, vì bằng cấp của mình không đúng với chuyên môn bên doanh nghiệp.

Em thấy mình đã vừa lười, vừa ngại thay đổi chỉ sau hơn 3 năm ra trường đi làm rồi. Chán thế không biết.

Các mẹ có cao kiến gì thì góp ý cho em với, em đang phân vân quá.

Cám ơn các mẹ nhiều.:Rose: