Mọi người cho em hỏi là mọi người thường cư xử, đối phó là sao với những loại người thích xen vào chuyện riêng tư của mình và hay bàn tán, nói xấu mình ạ? Em đang phải chịu đựng trường hợp này suốt 1 năm và có lẽ trong năm học tiếp theo của em nó vẫn xảy ra nữa. Nhiều người khuyên em nên nhịn đi, em cũng nghe theo nhịn dữ lắm luôn vì lúc trước cũng tức lên rồi bật lại tụi nó rồi giải thích các kiểu mà tụi nó mặt dày quá. Tụi nó cứ tối ngày trêu chọc, bàn tán chuyện tình cảm của em với nyc em, nhưng toàn là chuyện riêng của hai đứa k liên quan gì đến tụi nó mà cứ suốt ngày nói như mình là người trong cuộc ấy. Còn đem kể khắp nơi và không quên thêm vào chút gia vị. Có lần tụi nó đem chuyện của em đem kể cho thầy giáo nghe, mà xui là ông thầy đó nhiều chuyện, thế là tiết học nào của ổng ổng dạy thì ít mà khịa em thì nhiều. Năm sau mà học thầy đó nữa cộng với mấy đứa bạn nhiều chuyện thì thôi luôn rồi.Cũng vì chuyện này mà hình ảnh của em bị xấu đi trong mắt nhiều người và bị hiểu nhầm rất nhiều.  Vì chuyện tình đó của em không được tốt lại  nhiều thị phi em muốn quên nên khá bực khi bị đem ra bàn tán. Đứa nào cũng suốt ngày cái câu  "tai nghe không bằng mắt thấy" thế mà mới nghe được vài câu không đầu không đuôi tụi nó lại tin răm rắp thể hiện mình là người trong cuộc. Riết rồi em cũng chẳng muốn bật lại tụi nó làm gì, nói rồi cũng vậy thôi, nhưng mỗi khi bị như thế em đều bị suy nghĩ tiêu cực nghĩ đến lời tụi nó nói khá là nhiều. Nay lên đây chỉ xin mọi người chút lời khuyên hay ai có câu thần chú nào làm giảm đi sự bực bội khi đối mặt với những lời khó nghe để em có thể tiếp tục sống sót và tiếp tục chịu đựng trong những ngày tháng tiếp theo :(((( .