Ngày nay xã hội càng phát triển nên qua thông tin mạng tôi đọc được rất nhiều vụ việc xảy ra đối với trẻ em mà kết quả đau lòng. Ví dụ như những vụ đuối nước thương tâm, ví dụ như những vụ xâm hại tình dục các bé gái. Thế rồi cả những vụ vì mâu thuẫn tình cảm mà các nam thanh niên thường hay ra tay với các cô gái khiến tử vong thương tâm. Bản thân tôi thấy rất lo lắng cho những đứa con của mình và thế là tôi đã nghĩ làm thế nào để hạn chế được nguy cơ xảy ra với con?

hình ảnh

Ngoài việc dạy con những kĩ năng giao tiếp ứng xử và đối phó hàng ngày tôi còn đăng kí cho con lớp học bơi và học võ. Bản thân tôi nghĩ cho con học bơi được con sẽ biết bơi và sau này nếu trong 1 tình huống nào đó con phải ở trong môi trường nước thì chắc chắn con sẽ tự mình cứu sống mình. Con sẽ chủ động được trong những tình huống đó. Thế rồi con học võ, con giỏi võ chắc chắn con sẽ có khả năng tự vệ trong các tình huống bị đối tượng nào đó manh động, trêu ghẹo hoặc xâm hại con.

Sau này tầm tuổi cấp 2 hoặc 3 nếu có phải đi học thêm buổi tối và trên đường về 1 mình chắc chắn rằng con sẽ yên tâm hơn và cả bố mẹ cũng không khỏi lo lắng. Thế đấy các mẹ ạ, bậc làm cha mẹ như chúng ta không thể theo sát con mọi lúc mọi nơi nên các mẹ hãy trang bị cho con những kĩ năng tự vệ đó để hạn chế được nguy cơ nguy hiểm tới con các mẹ nhé.