Mình vừa bước qua sinh nhật tuổi 25 được vài ngày. Thời gian gần đây mình thường xuyên suy nghĩ đến việc kết thúc cuộc đời mình.

Sống một cuộc sống không đam mê, không ham muốn, không sở thích, không nỗ lực và quyết tâm. Vậy sống để làm gì bây giờ, sống vì gia đình hả, mẹ mình mất năm mình 15 tuổi rồi, giờ con bố và chị mình thôi, cuộc đời mình có rất nhiều cơ hội, có nền tảng rất tốt nhưng mình để nó trôi qua hết, cũng vì mình không có động lực để làm những thứ đó, chả có đam mê cũng chả có tình cảm để làm .

Nhiều người sẽ bảo sống đi còn báo đáp bố mẹ , người thân, nhưng mình đang sống như là ngánh nặng của họ đây, có lẽ chấm dứt cuộc sống chính là cách báo đáp hiệu quả nhất.

Mình tin rằng trên 90% dân số sống khi biết mình cần gì, mình muốn gì và họ có động lực sống để kiếm tìm những thứ đó, nhưng sẽ có ít ỏi những người, lạc bước đến cuộc đời, họ không biết mình sống để làm gì, kết thúc cuộc sống của chính bản thân đó là sự giải thoát, sự sửa sai cho chính cái thân thể mình, để nó không còn lạc bước nữa, không còn buồn đau nữa.

Cuộc sống không tình yêu, với mình không tồn tại tình yêu nam nữ, nó cũng chỉ như tình cảm thông thường giữa 2 bình thường với nhau, và như thường lệ không ai hiểu mình, kể cả gia đình.

Hàng ngày mình đi làm, mình nói chuyện, mình tiếp xúc và không hiểu vì sao những con người đó , họ lại đam mê, họ lại thích thú họ lại bị thu hút bởi những điều với mình là nhạt nhẽo, vô vị. Nghe họ bàn luận họ cãi nhau, họ xô xát, họ đau khổ vì công việc, vì sở thích vì tiền bạc vì tình yêu vì gia đình, con cái , mình chả hiểu gì hết, chả hiểu từ đâu mà họ có được cái động lực to lớn đến thế. Mình tự phải đeo cho mình một cái mặt nạ dĩ hòa vi quý, những nụ cười vô nghĩa cho những điều vô nghĩa.

Nhưng đến giờ mình nhận ra rồi, không nên trốn tránh, không nên cố sống vô nghĩa nữa, đã đến lúc nghỉ ngơi, đã đến lúc giải thoát rồi.

Mình dự dinh sẽ bỏ nhà ra đi và tự kết thúc cuộc đời mình ở một nơi chẳng ai biết, đối với gia đình, ngừoi thân , bạn bè, như là tan biến đi.

Gần đây mình có nói chuyện với một người tu tại gia, ngừoi đó có nói rằng tự tử là trọng tội, khi chết sẽ không được siêu thoát, sẽ bị đầy ải vạn kiếp, có đúng thật như thế không ????