Mong mọi người đọc được để rút kinh nghiệm và chia sẻ thông tin với người thân ạ :(

Đây là chuyện hôm qua (19/11/2014) e gặp phải. Một kiểu lừa đảo mới (em cũng không biết có mới không?) ở ngoài đường. Đặc biệt là khu vực Cầu Giấy, Hoàng Quốc Việt.

Chuyện là tối qua e đi làm thêm về trên đường Cầu Giấy , đi trên đường có một anh trông dáng sinh viên khá là tử tế lại gần e hỏi, e tưởng là hỏi đường nên cũng đi chậm. Nhưng hỏi han giới thiệu mình là sinh viên 1 hồi cuối cùng hỏi e có thể cho a vay tiền k? Xe anh bị hỏng phanh chân (xe số), đi nguy hiểm mà nhà a xa, k mang có đồng nào trong người, em làm ơn, a đội ơn e đến suốt đời a không bao giờ quên. (và nói rất nhiều thứ ạ). E đã từ chối rồi vì nghĩ đến mấy vụ lừa nhưng trông anh ấy lúc đấy đáng thương với khẩn thiết quá. Lại nghĩ nếu thực sự hỏng mà đến mức phải vay người đi đường là khổ lắm rồi, cùng đường lắm rồi, nên e cho vay tiền 100k. Lúc đấy e cũng nghĩ bỏ tiền 1 lần, tin vào con người 1 lần. E bảo là a ơi e cũng chỉ là sinh viên, a vay có thể mang trả lại được k? Hắn bảo ngay là có, sáng mai a mang đến tận cổng trường cho em luôn. Rồi e lấy sđt, hắn đưa em cả máy để em nháy vào máy e (tức là cả 2 bên đều có số nhau). Em đợi cả tối qua k thấy có nhắn hỏi địa chỉ với thời gian trả tiền. E đợi đến chiều hôm nay luôn, vì em nghĩ mong để người ta tự giác, nhưng đến lúc em quyết định nt hỏi (khoảng 2h chiều) thì mãi không thấy trả lời. Tận 4h30 em thấy có tin nhắn, e nghĩ chắc cũng không phải lừa đảo vì lừa rồi ai còn trả lời nên cũng nguôi ngoai. Nhưng hôm qua vừa nói là a nhớ ơn đến suốt đời thì hôm nay đã nhắn hỏi em là anh vay em bao nhiêu tiền? (Chắc lừa được nhiều người quá, cũng không nhớ là lừa những ai). Còn lấy lý do người thân mất (thực sự nghĩ lại e thấy không thể chấp nhận lý do thất đức này) về quê gấp 3 hôm sau mới lên.

Em định 3 hôm nữa xem thực hư ra sao, mới chia sẻ với mọi người. Nhưng em gửi cho bạn, bạn e nói là chị b e vừa gặp tương tự, vậy nên là e biết là em bị lừa rồi. Chia sẻ trên fb thì lại có thêm người bị lừa nữa (ở Hoàng Quốc Việt).

Quả thực là e định giấu chuyện này, vì thấy mình ngu quá :( Đặc biệt e sợ người thân lo lắng. Nhưng đến nước này thì e không thể làm ngơ được vì có quá nhiều người bị lừa.

Đặc điểm nhận dạng của kẻ trên là dáng dấp giống sinh viên, hơi béo, cao khoảng mét 6. Đi xe số. Trông mặt mũi cùng hiền lành. Số điện thoại hôm qua em nhận được là 01885396623 - tự xưng là Tuấn. Hôm qua em cũng vội và cuống nên không có thêm nhiều thông tin. Ai chẳng may bị lừa mong chia sẻ, có ảnh càng tốt ạ :(

Sau lần này em không dám tin vào ai nữa, quả thực khi đặt mạng sống của con người và nguy cơ bị lừa em không đủ tỉnh táo. Là sinh viên e k dư dả gì, đây không chỉ là tiếc tiền mà còn là buồn về tình người, cái em mất không chỉ tiền mà còn là lòng tin. Chia sẻ lên đây mong là e làm đúng, không thể có một người bị hỏng xe NHIỀU LẦN đến vậy trên đường. Biết rằng sẽ bị mọi người nghĩ là dại nhưng em vẫn muốn chia sẻ để không ai gặp phải tình huống như em. Mong mọi người nâng cao cảnh giác ạ!

webtretho

webtretho

webtretho

webtretho

webtretho

webtretho