Nhà tôi có 2 nàng dâu sống chung cùng BMC. Nhà chồng tôi k giàu có nhưng rất gia giáo, con cái trong nhà kể cả dâu rể đều học hành đến nơi đến chốn, có công việc ổn định.

Tôi về làm dâu đã 10 năm, e dâu về sau tôi 5 năm. Tôi đã 2 đứa con (lớn 9 tuổi, bé 4 tuổi), em dâu 1 đứa 4 tuổi. Lúc tôi cưới về BMC mới ngoài 50 tuổi, bây giờ đã ngoài 60.

Tôi là giao vien, nói nhiều(đây là nhược điểm nhưng k bỏ đc! Hehe...), vui vẻ, hoà đồng, nhiệt tình trong công việc, nhưng hay quên (k cẩn thận lắm). Em dâu lớn hơn tôi 1 tuổi, là nhà báo. Tính cẩn thận, sạch sẽ, hay lo, chăm con rất tốt ... Vì vậy nên khá khó tính!

Mọi người trong nhà sống vui vẻ, cởi mở. Bố chồng khá gia trưởng nên hay mắng vợ và các con , mẹ chồng thật thà nên chuyện trong nhà chưa tỏ ngoài ngõ đã tường! Bà khá hiền lành nhưng do thương con đẻ quá nên hay nói xấu con dâu với hàng xóm. Việc này khiến chị em dâu tôi rất khó chịu. Em dâu tôi rất giỏi nhưng con nhà tiểu thư nên k biết làm nhiều việc gia đình. Tính tôi thẳng thắn nên những ngày đầu em về chung cảnh cùng tôi tôi đã nói cho e biết mọi chuyện trong nhà từ việc bếp núc đến chuyện tính cách của từng người (đáng lẽ đây là việc của chú út nhưng vì chú ấy ít nói nên chẳng bao giờ nói về vđ đó) chị em tôi rất hợp nhau, tất nhiên cũng có lúc phật ý nhưng thường nói thẳng và giải quyết luôn, ai sai thì nhận lỗi! Tôi thường xuyên phải lo việc trong ngoài, đối nội, đối ngoại vì tôi là dâu cả mà. Tính tôi lại cũng nhiệt tình nên mọi việc thường tốt đẹp. E dâu thỉnh thoảng nhắc khéo "ch làm ít thôi, bánh tốt k ai khen cháy sanh phải vạ đấy!" Nghe vậy cũng giật mình, khổ nỗi cái nhà này quen có mình lo việc rồi nên lớn, nhỏ, vui, buồn ông bà đều nghĩ đến mình đầu tiên.

Cách đây 2 năm MC mình làm mình rất buồn nên cũng đã ts trên wtt 1 lần rồi giờ lại thêm lần nữa! Lần này mình k buồn như lần trước vì có đồng minh để trút ts. Nhưng cũng rất bực mình.

Cả nhà ơi tại sao các bà mẹ chồng họ thường chỉ nghĩ đến cái nhược điểm bé xíu của con dâu mà lại k nhìn thấy cái ưu điểm to đùng của nó nhỉ??? Khi mình làm tốt việc, họ hàng ai nấy khen ngợi riêng MC mình có vẻ bình thường. Mình có cảm giác bà xem đó là việc đơn giản í, nhưng rõ ràng bà ấy k thể làm đc bởi bà thật thà nên rất vụng về.

2 đứa con dâu lại có dịp chụm đầu vào nhau!!!