Các chị ơi tư vấn giúp em với, em phải làm sao ạ?

Bên em là VPDD làm việc với đối tác là một công ty sản xuất để xuất khẩu hàng. Hôm trước sếp em có trao đổi về vấn đề commission với một anh phó giám đốc phụ trách kinh doanh công ty đó và đồng ý một mức commission. Sau đó em và sếp đến công ty đó thì anh Giám Đốc có đưa cho bên em một phông bì với mức hoa hồng cao hơn mức bên em thỏa thuận với anh kia là 40%. Qua cuộc nói chuyện em biết anh kia không hề trao đổi gì với anh Giám đốc về mức hoa hồng thỏa thuận với bên em vì công ty đó đã có chế độ cho bên em từ trước rồi. Sau hôm đó anh dó có gọi cho sếp em và muốn xin lại 40% chênh lệch kia cho anh em công ty và sếp em đã đồng ý. Em định nói chuyện lại với anh ấy để lấy đúng phần hoa hồng của bên em nhưng vấn đề là ở chỗ bạn trai em đang làm việc ở công ty đó, là nhân viên dưới quyền anh ấy và chính em là người xincho bạn trai em vào đó làm thông qua anh ấy. Em sợ nếu em nói chuyện đòi đúng mức hoa hồng thì có thể ảnh hưởng tới công việc của bạn trai em. Còn tiền hoa hồng thì lại có cả phần của em. Các chị cho em lời khuyên xem em phải làm sao, có nên nói chuyện về vấn đề hoa hồng hay không ạ?