Khi tôi là sinh viên tôi cảm ơn những người đã quan tâm tới bài thuyết của mình, cảm ơn họ vì đã nhận xét dù là giữ lời nhận xét tiêu cực hay tích cực những lời nhận xét ấy cũng đem lại cho tôi những bài học mới.

Có nhiều người vì tự tôn quá cao khi lắng nghe những lời chỉ trích tiêu cực quyền tỏ ra bực bội mâu thuẫn rồi cãi cọ với nhau làm điều đó chỉ góp phần phá hủy buổi thuyết trình và thôi. Đừng quên rằng mình đang thuyết trình trước lớp có sự theo dõi của giảng viên. Bạn không muốn trở thành một người mất lịch sự trong lớp đúng không ? Mặt khác và nhận xét cho ý kiến là quyền lợi của một sinh viên đã được giảng viên bộ môn cho phép để tăng khả năng tiếp thu và trao đổi kiến thức. Dù là những lời nhận xét không hay hay hiểu nhầm ý bạn thì cũng đừng cãi nhau với họ hay tỏ thái độ tiêu cực là không cần thiết. Nếu bạn chỉ biết chấp nhận những lời góp ý tích cực bạn sẽ bỏ lỡ những bài học rất quý báu dù phải đổi lại một chút tổn thương. Đừng trò chuyện với những người và chỉ biết chấp nhận những lời hay ý đẹp từ người khác không chấp nhận những lời chỉ trích hay phê bình người khác.

Đừng biến mình trở thành một người cần những lời nịnh nọt cái tự trọng của mình và không cần những lời góp ý từ những người bạn bè thật sự sự, những lời chỉ trích là những bài học quan trọng của đời người mà ta không thể bỏ qua.