Không cần nói nhiều chắc mọi người cũng hiểu cảm giác khó chịu thế nào khi bị “đeo bám”, mời chào cùng kinh doanh sản phẩm Amway. Lần đầu cách đây hơn 1 năm, khi AW chưa bắt đầu ở VN, một chị người Sing úp mở với mình trên SKype “sắp có kế hoạch kinh doanh rất hấp dẫn ở HN, mày muốn tham gia ko?”. Tớ cũng tò mò, đến nơi nghe được một nửa thì không đủ kiên nhẫn nghe tiếp nhưng xét cho cùng mình ko đủ sức để tranh cãi nên đành bảo “có lẽ tao ko hợp”, chuồn thẳng. Khoảng hơn tháng sau, một em ở công ty cũ hẹn gặp, có việc cần bàn, lại gặp, lại chủ đề cũ. Vẫn đang bực thì 2 ngày sau, một thằng bạn cũ ở cấp 3 gọi điện hỏi thắm (tốt thế cơ chứ), hỏi xem dạo này làm ăn tốt ko? Có muốn kiếm tiền ko? Hic hic, tớ bực ko để đâu hết vẫn cố nhỏ nhẹ “tớ có nghe qua rồi nhưng dạo này bận lắm, ko có thời gian đâu, thôi cậu cứ làm đi nhé” …

Tớ nghỉ sinh con ở nhà đc 5 tháng, cô bạn người Sing nhắn tin “tao sang VN, định gặp hỏi thăm mày thế nào?”. Tặc lưỡi, thôi chỉ gặp thôi, y rằng lại chủ đề cũ, giờ thêm một lý nữa “mày con nhỏ, tham gia vừa có tiền vừa có thời gian chăm con”. Hic hic, đến em bạn thân cũng lại mời chào “chị ơi, chị cứ thử mới biết, chứ cứ ác cảm với Kinh doanh đa cấp thì chả bao giờ nhận ra những ưu điểm của nó đâu”.

Mấy ngày nay tớ gần như phát điên, mỗi lần có điện thoại thì thận trọng cân nhắc xem có nên nghe hay ko. Đang online mà có bạn hỏi thăm cũng kiếm cớ con nhỏ, chuồn…

Nhưng nếu cứ thế này thì bực thật, có anh chị em nào có cao kiến gì ko, hay tớ cứ chấp nhận mất tí tiền để được yên (chứ chả nghĩ mình đủ chai mặt để dụ dỗ ai đâu ạ?