Ở đây mình không nói tất cả, mình biết cũng có những trường hợp quen nhau qua internet rồi thành vợ thành chồng hạnh phúc. Mình chỉ nêu ra cho các bạn biết để tránh nhé.

Khi bạn quen một người qua net, nếu ở quốc gia khác (thường nó sẽ chọn quốc gia có thương hiệu 1 tí cho bạn choáng), nó sẽ hẹn sang VN để gặp. Trong quá trình đó, dĩ nhiên là có chat và email, gọi điện (trò này dễ làm bạn tin tưởng vì nó biết bạn sẽ tra mã nước để check).

Sau đó, đến ngày nó sang, bạn ra sân bay đón (hoặc ít ra cũng ngóng chờ ở nhà), trước khi bay nó còn cẩn thận gọi điện bảo là đang check in, đang ở sân bay các thứ.

Nhưng đến giờ hẹn rồi bạn sẽ không thấy ai, quá giờ hẹn khoảng 1 tiếng sau, sẽ có điện thoại từ bên kia gọi cho bạn. Người gọi không phải là người mà bạn đang chờ, mà là người nào khác tự xưng là cơ quan an ninh/bệnh viện. Họ sẽ thông báo rằng bạn của bạn đang bị giữ lại (nếu là công an thì đưa ra lý do là có vấn đề về hành lý/tiền bạc), hoặc đang bị tai nạn (nếu là bệnh viện). Trong tâm lý đang mong chờ và bối rối, nhiều khả năng bạn sẽ tin ngay và sốt sắng hỏi thăm. Đầu dâu bên kia sẽ cho bạn nói chuyện với nó (là người bạn của bạn). Sau đó sẽ bảo bạn là chờ tin.

Hì hì, đến đoạn này, bạn sẽ càng nôn nóng, lo lắng cho người kia. Khoảng vài tiếng đến nửa ngày sau, bên kia (cái tự xưng là cơ quan an ninh/bệnh viện í) sẽ gọi lại bảo rằng bạn của bạn đã ổn và có thể được thả/xuất viện, nhưng ...... (chữ nhưng này quan trọng đây), cần phải làm thủ tục nộp phạt/viện phí, và người bạn này tạm thời chưa thanh toán được. Và .... bên đó sẽ yêu cầu bạn chuyển tiền cho họ để họ process thủ tục cho bạn của bạn. Số tiền thường sẽ không ít không nhiều (100 đến 300 USD). Họ lại còn chỉ cho bạn là gửi tại Western Union nữa chứ.

Nếu bạn gái nào dại dột mà gửi là coi như mất tiền đấy nhé.

Mình có search ra thông tin warning của Western Union ở đây và kiểm chứng thấy rất đúng, các bạn xem thử nhé

http://www.westernunion.com.vn/vn/anti_fraud.php

Hiện nay, làm quen kết bạn qua các dating website là việc làm rất bình thường và có những ưu điểm của nó, tuy nhiên ở đâu cũng có kẻ xấu, các bạn hãy tỉnh táo và sáng suốt nhé

PS: Bạn nào còn biết mánh khóe nào lừa đảo mà liên quan đến dating website thì post lên cho bà con cùng biết nhé:LoveStruc: