Chuyện nghe có vẻ hư cấu vì cái nạn này xảy ra nhan nhản suốt thời gian vừa qua ai cũng biết mà bạn mình ko biết.

Chẳng là thế này mình có cô bạn ngày xưa học cùng nhau hồi cấp hai đc 2 năm. Mình hiện đang sinh sống tại Mỹ cùng chồng và nuôi hai con nhỏ còn bạn mình ở Hà Nội. Ko chơi thân thiết với nhau, nói chung ko chơi với nhau chỉ là học cùng nhau và biết nhau, vậy thôi.

Sau này qua bạn bè thì add nhau trên Facebook. Rồi thỉnh thoảng tâm sự và cảm thấy quý mến nhau. Sau đó một thời gian thì bạn mình mất tích trên Facebook. Đến đợt vừa rồi sau 2 năm biến mất thì thấy xuất hiện trở lại. Cũng chẳng ai chủ động nói hay tâm sự với ai câu gì nữa sau 2 năm trời bạn mình khóa tài khoản FB. Sự việc sẽ ko có gì cho đến hôm trc mình bị Hacker ăn cắp mất TK Facebook, lựa bên mình là ban đêm đi ngủ, Hacker đã lẻn vèo Facebook của mình và vào Chat Log để chat với mọi người trong danh sách Friend list của mình với mục đích lừa đảo thẻ bạp điện thoại cỉa các hãng. Trong tất cả số bị chat lừa thì ko ai bị kùa cả, chỉ duy nhất một mình bạn ấy bị lừa mất 2 triệu. Sáng dậy mình biết bị mất TKFB và làm các bước bảo mật lấy lại đc thì vào phần chat thấy tên Hacker vào chat lừa tất cả bạn bè của mình. Bạn kia thì tin đứa đang chat là mình 100% ko nghi ngờ gì cả. Mua 10 cái thẻ nạp điện thoại 200 ngàn để gửi số thể và số seri cho tên lừa đảo. Tên lừa đảo chat như này "Cậu mua giúp tớ 10 thẻ mệnh giá 200 ngàn rồi gửi cho tớ. Tớ bán cho khách Việt sống ở đây. Ngày mai tớ sẽ chuyển khoản về ngay trả cho cậu". Bạn mình vẫn cứ nghĩ là mình, ko nghi ngờ gì cả. Tin sái cổ, làm luôn". Sáng mình lấy lại TK và đăng lên đó hình và Status là mình bị kẻ gian lấy cắp FB. Xin lỗi mọi ngưởi vì kẻ gian đã đi chat lùa đảo hỏi mua giúp thẻ ĐT. Bạn mình tá hỏa lên và đau khổ vì bị lừa oan ức 2 triệu. Bố mẹ anh chị em mắng um lên và cho rằng bạn sống ở nước ngoài lừa đảo. Bạn ấy đau khổ và chán nản thấy bản thân ngu lắm! Mình lúc biết tin thực sự mình rất thương mặc dù mình ko gây ra và mình cũng là một nạn nhân khi bị ăn cắp mất TK. Hoàn cảnh của bạn mình thì cũng ko sung túc gì cho lắm. Đang là bà mẹ đơn thân, ngày xưa mang bầu rồi đẻ. Lương 4 triệu/tháng, hai mẹ con ở cùng bố mẹ đẻ. Lương ko đủ nuôi hai mẹ con, con gần 2 tuổi. Mình thì ở Mỹ nhưng cuộc sống cũng ko giầu có, cũng ko nghèo khổ. Chỉ đủ làm đủ ăn, làm đến đâu ăn đến đấy, mình nuôi hai con nhỏ. Mình nghĩ cũng tội, có thiện ý bù đắp cho mình về số tiền bị mất. Lỗi ko ở mình nhưng mình thấy dù gì cũng xuất phát từ TK Facebook của mình nên mình cảm thấy cũng cần có trách nhiệm. Mấy lần hỏi gợi ý cho bạn ấy về số tiền mất mình muốn bù đắp. Nhưng bạn ấy ngại, cứ né câu hỏi rồi bảo "Tớ ngu thì tớ chết, xin lỗi vì tớ tin người quá, cứ nghĩ là cậu nên tớ mới bị lừa. Làm liên lụy đến cậu. Thôi ko cần phải vù đắp gì đâu". Rồi mấy lần nữa mình gặng hỏi lại bạn mình cứ ngại và né. Sau khoảng 4 hôm thì bạn mình nhắn tin là "Bị bố mẹ anh chị chửi mắng đay nghiến ghê quá. Cứ kêu tớ bị cậu lừa. Bố mẹ tớ nói, nếu mày muốn chứng minh mày ko bị bạn ở nước ngoài lừa thì mày bảo bạn mày chuyển khoản về cho con Yến (chị gái tớ) là biết bạn mày lừa hay ko ngay. Giờ tớ đau khổ lắm". Mình đọc đc tin nhắn đó thấy cứ vô lý sao sao ý..... Tự dưng cứ như bắt buộc mình phải có trách nhiệm gửi tiền về cho chị gái bạn ấy để chứng minh mình trong sạch ý. Bạn ý lại muốn mình gửi tiền bù đắp cho bạn ý. Bạn ấy nói rằng hãy giúp tớ đc bình yên chứng minh cho bố mẹ tớ là tớ ko bị bạn ở nước ngoài lừa "Tiền đó là nằm trong số tiền 8 triệu mình đi vay mượn cô dì chú bác để có ít vốn nhập giầy dép về bán để có thêm thu nhập. Bây giờ ai cũng biết mình bị lừa mất 2 triệu. Chẳng ai còn tin mà cho mình vay nữa" Túm lại bây giờ bạn ý đổi ngược lại nguyện vọng, mong muốn mình gửi tiền đền bù cho 2 triệu đã bị lừa cho bạn ý. Tự dưng mình cảm thấy cảm giác lại ko như ban đầu mọi người ạ. Một hai ngày đầu sự việc xảy ra thì mình luôn mong muốn bù đắp vì thương quá thì bạn ấy cứ né tránh như kiểu thôi mình ngu thì mình chịu, cậu ko liên quan. Đến khi hai hôm sau ko nhắc đến nữa thì bạn ấy lại đề cập vấn đề mình gửi tiền cho bạn ý để chứng minh cho bố mẹ bạn ấy biết. Lúc đó cảm giác của mình hoàn toàn lẫn lộn, ko còn cảm giác như ban đầu sự việc mới xảy ra nữa. Hoàn cảnh của bạn ý thì như thế, mình thì như thế. Bây giờ mọi người làm ơn cho mình ý kiến là nên xử lý như thế nào???? Thật sự bây giờ cảm xúc của mình lẫn lộn hoàn toàn.....