Chiều nay, cô bạn thân nhất gọi điện rằng sắp bị Tập Đoàn VTQĐ tống ra vỉa hè ngồi uống trà đá vĩnh viến mà thấy lòng buồn thê thảm.

NĂM 2009, khi đang hoàn toàn dành hết tuổi trẻ và sức lực cống hiến cho một công ty nhỏ nhưng sếp tham vọng và có tầm nhìn, khi mà hàng đêm sếp và nhân viên đều thi gan thức khuya để làm việc. Rồi đùng một cái sếp hiểu lầm, tống cổ mình ra ngoài đường. Lúc ấy mình bơ vơ thực sự. Uất ức tới không khóc nổi vì hận! Nhưng mình may mắn thi chỗ nào cũng đỗ, chỉ chọn nơi lương cao hơn. Mình chọn một công ty con của Viettel làm việc. Sau một năm làm việc hùng hục như trâu húc mả, sáng từ 7h30 hôm nào đi làm thầu thì tới từ 6h, còn tối 10 h đêm mới vác mặt về với các xác không hồn. May mà cái bài học đau xót năm 2009 luôn giúp mình tỉnh táo. Làm việc ở đó gần 1 năm mình phát hiện ra một sự thật phũ phàng. Mình chọn VT vì là tập đoàn nhất nhì trong nứoc, lương thưởng theo tin đồn oai lắm. 3 tháng đầu mình cắn răng nhận mức lương thử việc theo quy chế tập đoàn là 3,5tr/tháng (75% lương căn bản, họ lách luật từ thử vc thành học việc để thêm được 1 tháng của con nhà người ta và 5% lương). Rồi thì công ty làm ăn chả ra gì vì nhiều 4c (con cháu các cụ) nên bị trừ điểm suốt, lương nhân viên lẹt đẹt, thường thì 25 tháng sau mới được nhận lương tháng trứoc, cứ 2 tháng sau mới được thưởng quý trước. Rồi còn một sự thật phũ phàng hơn là mình chẳng phai dân 4c, mình sẽ làm cho 10 thằng còn lại hưởng và ngày nào cũng bị sếp chửi dã man tàn bạo như: sao cô làm ngu thế? có học hay làm bằng giả???v.v mình thấm thía câu làm nhiều sai nhiều, làm ít hỏng ít. Rồi vài sếp lúng liếng, mình sợ. Cú đá đít năm 2009 và cộng với 1 năm làm việc quần qật mình thấy chả phát triển thêm mấy kỹ năng gì chỉ thêm sự nhẫn nhịn và khả năng làm công văn cực tốt, nên quyết định chuồn trước khi phải "Lên giường" với các chàng để thăng tiến, hoặc nó chuyển tới vùng sâu vùng xa. Mình kiếm cho cơ hội mới để hạ cánh yên thân. Nhưng bạn mình lại khác!

Cô ấy làm miệt mài vài năm trời rồi, nhưng vì vị trí nhân viên giao dịch thì họ chuộng người trẻ hơn mấy nàng đã dần về băm.

Hôm nay bạn mình bảo, nó vừa lừa tớ một quả để cho tớ vào chòng và sẽ có quyết định thôi việc!

Bạn tớ vô cùng lo lắng vì vài năm làm ở đó chả có thêm được kinh nghiệm gì nữa, ra đường biết làm sao xin việc đây?

Mình nghĩ lại, luôn sợ hai chữ "TẬP ĐOÀN"- bởi nó to quá, ai dám kiện. Mình nghỉ họ quỵt lương và thưởng của mình gần 30tr, mình cũng chỉ vì hai chữ ấy mà ko dám kêu, coi như phí ngu vì chọn nhầm chỗ.

Nhưng mình thực sự ấm ức, vì mỗi lần các công ty vất nhân viên ra đường bởi những lý do vô cùng lãng xẹt này thì họ sẽ rơi ngay vào một bi kịch thê thảm hơn cả những ngày tháng bị chửi rủa trước đó.

Làm sao để giúp cho bạn mình không tuyệt vọng bây giờ?