Tuổi trẻ biết là nhiều sai lầm, nhưng có những sai lầm nó sẽ đi theo mình suốt cuộc đời này.

Chuyện là mình đi thăm khám làm răng sứ hoặc niềng răng, do có 2 cái răng cửa bị lệch. Mà lúc đó lại ngu ngốc tin ba cái quảng cáo ảo lòi của phòng nha. Mình bị dụ làm 2 cái răng cửa bọc sứ, lại còn lấy tuỷ răng của mình, chúng nó còn ráng sales mình làm 4 răng cho đẹp đều. Mình ko kinh phí nhiều nên chỉ làm mỗi 2 răng sứ, lúc mài xong bị bị sốc vì chiếc răng mọc lệch giờ nhỏ xíu như răng chuột, thế mà trên quảng cáo lại là "mài nhỏ, giữ răng thật". Mình sốc chỉ muốn đập đầu vào tường cho rồi, lúc đó chỉ mong mình không có tiền để khỏi đi thăm khám cái gì hết, khỏi làm cái gì hết, giữ lại răng thật dù xấu nhưng khoẻ khoắn, giờ mang bệnh vào người, lại trách mình thật nhiều vì ngu si nghe lời tư vấn của bọn nha tặc. Chúng nó làm gì nghĩ đến sức khoẻ người dùng, chúng nó là bọn có kiến thức nha khoa, biết điều gì nên làm và không nên làm, mình tin tưởng vào những người học ngành y ngành nha là luôn chăm sóc sức khoẻ cho người khác. Nhưng thật sự hối hận, bây giờ mình chỉ mang nỗi ám ảnh về việc 20 năm nữa răng sẽ không còn, nó như trong người mang theo 1 căn bệnh mà mình biết nó có thời hạn bùng phát vậy.

Mình rất căng thẳng, hoang mang, và ngày càng tiêu cực, tiêu cực đến mức suy nghĩ quá nhiều về các hướng giải quyết, gần như là tâm lý mình đang bị ảnh hưởng nhiều và đang dần có những hành vi tiêu cực. 

Mình đăng bài mong các bạn đã từng là nạn nhân của nha tặc hãy tâm sự, trao đổi để giúp chúng ta vượt qua khó khăn này, vì mình cũng đi tìm những group về răng sứ để tìm điều tích cực, nhưng hầu như chỉ là sự tiêu cực của các bạn đã làm, buồn ngày thêm buồn.

Mình lo lắng quá, không còn thiết tha gì nữa mọi người à. Nghĩ đến cảnh đến thời hạn phải thay sứ, dễ viêm nhiễm, đau nhức, mình chỉ muốn khóc thôi.

Mình cũng hỏi kĩ phòng nha là sứ làm được bao lâu, nó bảo trọn đời, ừ thì trọn đời là cho cái sứ, còn cái răng mình cứ dần tổn thương mà thôi, sao mình cứ nhớ văng vẳng cái giọng nhỏ sales "chị cứ làm đi ạ, làm sứ như bọc cho chiếc răng 1 tấm áo giáp, em cũng làm nè". Trời ạ, mình mà biết không tấm áo giáp nào bằng men răng thật sự của mình thì có cho 1 tỷ cũng không làm răng sứ.