Ngày 30/9/2014: Hồ hởi ký hợp đồng mua bán

Ngày 8/10/2014: Khoảng 10 cán bộ đến thông báo gia đình vi phạm cấp nước và thông báo tháo đồng hồ, cắt nước. (Ngơ ngác chưa hiểu tại sao, rõ ràng là nhà di dân, chưa có người vào ở bao giờ. Hồi mua nhà thấy cái đồng hồ nước chỉ hơn 4000 số nước cũng có thắc mắc với chủ cũ, sau đó thấy đồng hồ mới, trình độ có hạn nên ko thể hiểu được đồng hồ đó là của nhà nước hay ko, chỉ đến khi các cán bộ bảo ko phải đồng hồ của cán bộ mới biết là vi phạm do cái đồng hồ ko phải của các cán bộ cấp. Mà tài tình, cái đồng hồ cũ hơn 4000 số nước, chả có người ở thì chả thấy cán bộ đến cắt sớm đi cho mình nhờ. Vừa đến sửa sang cái nhà là cán bộ tới ngay. Thôi thì cán bộ bảo vậy cãi làm sao)

Ngày 10/10/2014: Đi làm hồ sơ xin cấp nước. Cán bộ hướng dẫn một hồi, nào là vi phạm này kia. Mình bảo thì em nộp phạt thôi. Đưa cho cán bộ Hợp đồng mua bán nhà, cán bộ đòi Biên Bản bàn giao nhà. ơ thế em mua có sổ đỏ rồi thì đào đâu ra cái biên bản bàn giao nhà đây. Cán bộ bảo làm cái đơn xin cấp nước. Thôi thì về làm cái đơn.

Ngày.... ko nhớ rõ: Đi lại rất nhiều. Khi có sổ đỏ đứng tên thì cán bộ đòi hộ khẩu. Có hộ khẩu rồi cán bộ mới bảo với mẹ chồng (là người đi nộp đơn lúc đó): "Lúc trước, con dâu bác chả có giấy tờ gì mà nói sùi cả bọt mép". Ô hay, giờ mới biết với cán bộ chỉ có sổ đỏ và hộ khẩu có giá trị, còn cái Hợp đồng mua bán nhà do phòng công chứng cấp chả có giá trị gì.