Chiều qua, cả nhà em ra ga để bắt chuyến tàu cuối năm về quê ăn Tết. Mặc dù có hai con nhỏ nhưng em vẫn quyết định đặt GrabBike các mẹ ạ, vì đường đông quá mà, đến trễ phát là coi như bỏ vé luôn ấy. Với em quá hãi hùng sự cố năm ngoái rồi, nên năm nay em tởn luôn.

Năm ngoái, em gọi điện lên tổng đài để tìm taxi ra ga, vì em đem rất nhiều đồ về quê. Sợ trễ, em đã bắt xe trước giờ tàu chạy đến 2 tiếng, trong khi khoảng cách từ nhà em ra ga chưa đến 3 cây số. Em cứ gọi và đợi và đợi, 45 phút trôi qua, bao nhiêu lời hẹn xe sắp đến nhưng mãi hơn 1 tiếng sau, em mới thấy được mặt của bác tài xế. Mừng kinh khủng, vì chỉ còn 30 phút thôi là tàu chạy.

Em năn nỉ bác chạy nhanh hết mức có thể, và cầu nguyện đường qua ga không bị tắt, ngồi trên xe mà ruột gan em như lửa đốt vậy, cứ sợ trễ tàu về nhà không à. Khi gần đến nhà ga thì tắt đường kinh khủng luôn, em không thể ngồi yên nữa, thế là xuống xe và bắt xe ôm đi tiếp.

Em đến nhà ga lúc còn 10 phút là tàu chạy. Tiền xe ôm hết 35K, em lục tung cái ví lên vì đang hoảng hốt sợ trễ giờ, cũng chỉ có mỗi tờ 200 ngàn. Vậy mà tài xế lại không có tiền lẻ thối lại em, bí quá em phải “tip” luôn 15 ngàn, em chỉ lấy lại 150K thôi và bồng con chạy nhanh vào ga. Tiếc tiền lắm các mẹ à, nhưng em xem như đã “tip” bất đắc dĩ cho tài xế.

Năm nay thì em khôn ngoan hơn nhiều rồi, những ngày Sài Gòn chộn rộn người người về quê ăn Tết, em đặt ngay GrabBike từ Smartphone. 18 giờ, màn hình đặt xe quay vài vòng và báo tín hiệu đã có tài xế cho em. Và sau 10 phút thôi, anh tài xế dễ thương đã đứng trước nhà em, dù nhà em nằm trong hẻm sâu, những 4 “xẹt”. Hành lý của em cũng gọn nhẹ nên xe cứ thế mà chạy boong boong thôi.

Tới ga, em còn dư dả thời gian, cảm ơn anh tài xế rồi mới vào, vì em đã thanh toán tiền trước bằng GrabPay rồi, nghĩa là em đã cài đặt thẻ Visa của em vào mục thanh toán của Grab, và mặc định mọi chuyến đi của em đều được trả tiền qua thẻ Visa.

Em thích hình thức GrabPay này lắm, vì em khỏi chuẩn bị tiền lẻ cũng như phải lục, phải đếm và chờ đợi tiền thối lại. Thứ hai là ở những nơi đông đúc như nhà ga cuối năm, nạn móc túi, cướp bóc hoành hành mà lục giỏ, lục ví thì thật là tràn đầy rủi ro. Vì vậy, em thấy cái GrabPay này quá lý tưởng!

Có mẹ nào đã sử dụng GrabPay chưa, nếu chưa thì cài đặt xài nha, vì em thấy quá tiện lợi và an toàn cho chị em mình đó, hj!