Buồn quá các Mẹ à, ở công ty giao tiếp với cấp trên, đồng nghiệp khéo léo, nhưng về nhà gọi điện cho Mẹ Chồng lại không biết nói như thế nào.

Tối qua, rảnh rỗi lôi abum hình cưới ra xem, chợt nhớ tới Mẹ Chồng rồi rủ đứa nhỏ là hai mẹ con gọi điện cho Bà Nội vì lâu rồi chưa gọi. Con trai mình nói hỏi: Mẹ có thích gọi không ? Việc gọi điện hỏi thăm Bà là việc nên làm mà con, không phải thích mới gọi con à.

Vấn đề chính là lúc gọi điện trò chuyện với Mẹ Chồng mình cần các mẹ chia sẻ:

CON: A lô, con chào Mẹ.

MẸ: Có việc gì không vậy?

CON: Mẹ đã nghỉ làm chưa ạ ?(Mẹ đi làm giúp việc).

MẸ: ừ

CON: MẸ có khỏe không ạ?

MẸ: mẹ ốm nửa tháng nay rồi.

Con: Mẹ bị sao vậy

Mẹ: bị cảm

Con: Mẹ phải mua thuốc uống đi chứ, để bị lâu vậy là người sẽ rất mệt đấy.

Mẹ: Anh chị mua thuốc cho rồi, anh chị lo hết cho rồi. (chủ nhà)

Con: Mẹ có hay về nhà không (nhà để không, bố chồng mình mất rồi, cô em chồng ở cách nhà chục cây)

Mẹ: tháng về 1 lần

Con: Bà, chú thím,... có khỏe không?

....

Mình hỏi rất nhiều mấy lần rồi mới trả lời. Mình cũng hỏi chậm rãi để xem mẹ có muốn hỏi han gì không nhưng không thấy, im lặng rất lâu rồi mình lại tiếp tục hỏi han cái khác. Im lặng lâu rồi mình nói Mẹ mệt mẹ nghỉ sớm đi ạ, Con chào mẹ.

Lắm lúc mình nói với chồng là khi nào gọi đt về cho mẹ thì để vợ con nói chuyện hỏi thăm mẹ luôn, nhưng chồng không bao giờ gọi ở nhà, chỉ gọi ở cơ quan.

Chồng mình lắm lúc ngồi buồn nói, sinh nhật, kỷ niệm quan trọng của vợ chồng mình và hai đứa con của mình lúc nào ông bà ngoại cũng đt chúc mừng hỏi thăm, còn mẹ mình có khi sinh nhật mình mẹ cũng chả nhớ. Mùa màng xong có gáo mới có bí có khoai lại điện thoại hỏi để gửi vào cho ít mà ăn.