Mong mọi người tư vấn cho trường hợp của em.

Em và người yêu quyết định tiến đến hôn nhân năm ngoái. Đám cưới dự định tổ chức vào giữa tháng 6. Nhưng từ tháng 4 năm ngoái mẹ ruột em xuống nước với nhà trai xin cho hai đứa được cưới sớm vì bố chồng bị ung thư. Nhưng mẹ chồng em không đồng ý cưới sớm vì lí do bố chồng em vẫn cầm cự được. Xui sao bố chồng em mất trước ngày cưới 2 ngày. Mẹ em nghe tin nhưng vẫn hy vọng tìm được cách làm đám cưới trước khi phát tang nhưng hôm sau nhà trai dựng rạp mở nhạc hết rồi nên đành phải hủy hết.

Tết năm nay mẹ chồng em lên nhà em xin mãn tang sớm, bà lên chùa tụng kinh ăn chay niệm phật để hai đứa được cưới năm nay sau khi để tang 1 năm. Cuối cùng xem được cuối tháng 9 ngày đẹp. Đến thời điểm bây giờ mọi thứ đã xong rồi, nhà hàng, nhạc nhẽo, trang trí, trang điểm, chụp ảnh quay phim phóng sự, áo cưới, xe cộ đã đặt hết, chỉ cần đợi tới ngày nữa thôi. Thậm chí gởi thiệp mời cho vài người vì người nhà em và chồng ở nước ngoài nhiều. Vậy mà hôm nay nhận tin cô ruột em bị đột quỵ mất. Mọi thứ diễn ra bất ngờ quá vì cô em mới 55, bình thường rất mạnh khỏe. Mẹ em, bố em và anh ruột đã về quê lo hậu sự cho cô và nhất quyết không cho em về để tang. Còn dặn em không được kể với nhà trai. Mẹ em khóc nhiều lắm, còn an ủi em là đâu còn có đó, vẫn tìm cách tổ chức đám cưới bình thường như không có gì xảy ra.

Lần bố chồng mất mẹ em cạch mặt nhà chồng luôn, vì mẹ trách nhà chồng không cho cưới sớm dù mẹ em đã dẹp bỏ sĩ diện nhà gái xin họ, cũng như việc nhà chồng phát tang mà ko nói qua cho ba mẹ em biết. Sau này mẹ chồng lên xin lỗi dăm bảy lần mới nguôi ngoai, mấy lần đầu còn không thèm tiếp hic. Bây giờ em phân vân lắm cả nhà, vừa muốn cưới vừa không. Vừa buồn vì tang gia mà cũng tự thương cho bản thân, vì thấy mình sống lương thiện, cũng ko hãm hại ai bao giờ mà trời phạt lỡ tới hai lần. Tình hình như thế này mà có cố gắng cưới thì em cũng chẳng vui nổi, lại sợ cuộc sống hôn nhân không trọn vẹn. Vì em đã gặp một trường hợp người quen cưới 3 tháng sau khi cha ruột chú rể mất. Hai anh chị ngày càng đi xuống, vợ chồng làm ăn không ra, chị sức khỏe yếu còn anh bị đuổi việc. Cũng hay lục đục gây lộn nữa. Gì chứ ông bà vẫn hay nói Có thờ có thiêng, có kiêng có lành.

Xin hãy cho em lời khuyên.