Rất nhiều người Việt mình xài cái còi của xe máy, ô tô một cách (vô cùng) vô tội vạ, đang đi giữa đường thông hè thoáng cũng bấm, dừng đèn đỏ cũng bấm, chỗ có biển báo bấm còi cũng bấm, giờ không được bấm còi (11h khuya đến 5h sáng) cũng bấm, thậm chí kẹt xe tắc đường cũng bấm. Đây là một lý do chính khiến cho đường phố VN ồn ào hơn đường phố nước ngoài rất nhiều.

Mà còi xe là một trong những loại tiếng ồn có hại (vì gây giật mình, hại thần kinh hoặc từ giật mình dẫn đến những hậu quả khác) và khó phòng chống nhất (cửa sổ chống ồn có rất ít tác dụng với loại tiếng ồn này). Lỗi vi phạm (bấm còi ở khu vực cấm hay giờ cấm) cũng là lỗi vô cùng khó xử lý (nếu không nói là không thể và chưa từng bị xử lý).

Nhà mình mặt đường vành đai, có con nhỏ, mỗi lần thấy con giật mình khóc thét vì còi xe mà mình lại muốn phát điên (toàn là xe tải, xe khách, còi hơi, lại có những cách bấm rất khủng).

Nếu có quyền, mình sẽ ra quy định sản xuất và lắp đặt loại còi khiến người sử dụng bị đau tay khi bấm, chỉ có vậy người ta mới chịu chỉ bấm khi cần thiết chứ không bấm vô tội vạ nữa.