( Một bài viết của thiếu nữ mới lớn, có nói gì khờ khạo xin mọi người thông cảm)      Em là dân ngoài bắc chuyển vào nam sống từ nhỏ cùng ba mẹ. Hiện đang là học sinh cuối cấp 3. Em cũng đã định hướng hết ngành nghề, cuộc sống, trường đại học sau này của mình trong miền nam này, một tương lai được em vuốt thẳng thớm, đẹp và ngọt như mía lùi :)))).Nhưng mấy năm nay ba em cứ có ý định bắt cả gia đình về quê sống, quê nội em ở Hải Dương. Nói thật thì chỉ có mình ba em là muốn thế chứ mẹ và em thì không, không bao giờ. Vì em biết và nghe rất nhiều người nói ngoài đấy xin việc rất khó, em nghe cả người miền bắc cũng nói ngoài bắc xin việc rất khó ,kể cả khi học xong lớp 12 ấy mà có về đó học đại học là phải ra tận Hà Nội, ủa chi cho cực dữ vậy, trong đây k phải tốt hơn sao? Mà trình độ của em thì chỉ ở mức trung bình khá, điểm chuẩn vài trường đại học ở TPHCM nhiều khi em nhìn còn muốn xỉu lên xỉu xuống thế mà điểm ngoài Hà Nội lấy cao chót vót thì sao mà em có thể vào nổi trường ngoài đấy ạ? Vào bằng niềm tin à? Em biết năng lực của em đến đâu và trình độ chỉ vào được mấy trường trong này thôi. giờ mà chuyển đi nơi khác thì em phải định hướng lại tương lai như thế nào đây? Chuyện này chỉ có ba em muốn và em và mẹ phải về chỉ vì bị ép buộc thế thì làm sao thoải mái ạ. Và nói thẳng thì những lần về đấy chơi em không cảm thấy cuộc sống ở đó hợp với em, em không thích điều này. Vì em là người phản đối dữ dội nhất nên ba em suốt ngày  "Trường THPT ở ngoài đấy gần nhà đi sướng lắm, ngoài đấy nhiều đồ ăn ngon, ngoài đấy thiếu gì việc làm, ngoài đấy sướng hơn bla bla" và em tỉnh táo để biết ba em nói thế chỉ muốn thuyết phục em về thôi chứ còn thực tế thì em không biết ạ :))). Nếu ngoài đó việc làm dễ kiếm thế thì sao ngay từ đầu ba em không sống và làm việc ở đó, và tại sao số người từ bắc chuyển vào nam lập nghiệp ngày càng tăng?. Kể cả bạn của mẹ em ở ngoài bắc tài giỏi thế ra cầm tấm bằng đại học xin việc còn mãi không được chứ nói gì đến năng lực của em có giới hạn thế này về đó mốt học xong sao kiếm việc ạ? Và chưa chắc về đấy sự nghiệp của gia đình em sẽ ổn định hơn theo suy nghĩ của ba em bây giờ, chưa kể đến khi ở trong này nhà em gặp khó khăn còn có người giúp đỡ vì các cô dì chú bác đều ở gần nhau, mà ở ngoài đấy thì nhà nhà họ hàng này kia lại xa nhau và ít người quen nữa, thế mỗi lần muốn có người giúp đỡ chuyện gì có phải rất khó khăn không? . Em không thích về đấy, không muốn đang sống yên lành trong này mà phải đùng một cái thích nghi với cuộc sống ở nơi khác không phù hợp với mình. Mỗi lần ba em đề nghị chuyện này em khá buồn và lo lắng, em đã có định hướng và quá quen với cuộc sống trong nam rồi, bây giờ chả lẽ em phải định hướng lại từ đầu à?. Em biết sẽ có một số người nói em đang lo xa quá đang học cấp 3 mà lo chuyện việc làm sớm làm gì? Tất nhiên phải lo chứ ạ, em không muốn nước đến chân mới nhảy và việc gì có định hướng trước đều dễ dàng hơn khi thực hiện.  Về đó học hay kể cả về đó lập nghiệp trong tương lai em đều không muốn :((( .Em nên làm gì đây ạ?