Chào cả nhà,

Mấy hôm nay buồn bực và ức chế quá rồi, nên em lên đây viết vài dòng chia sẻ cho thoải mái.

Không biết bắt đầu từ đâu nữa vì nhiều thứ đau đầu.

Em đang khủng hoảng tinh thần trầm trọng. Em làm nghề sales được gần 9 tháng rồi, môi trường cũng có áp lực và cạnh tranh nhưng nhìn chung là mọi thứ vẫn có thể cân bằng được.

CHo đến khi ông sếp cũ của em nghỉ và có 1 người mới vào thay thế. Chị này là con gái, lúc đầu cũng có vẻ thân thiện hoà đồng nhưng cho đến bây giờ thì càng làm việc em càng cảm thấy kinh khủng, mà phòng chia 2 nhóm thì em lại thuộc nhóm ccua chị ta.

Quá nhiều chuyện chướng tai gai mắt mà em chẳng biết phải kể từ đâu như việc ngày nào đến là cũng lấy chai nước hoa ra xịt chi chít khiến mùi bay khắp phòng mà mùi ấy thực sự khiến em thấy đau đầu buồn nôn. Hôm nào đến VP buổi sáng thì cũng ngồi buôn và đọc báo, chat chit cả ngày, nhưng lại đi mách lẻo với sếp là em toàn chat chit ( trong khi em chat với các bạn nv khác trong công ty để tiện trao đổi cv, tất nhiên thỉnh thoảng cũng là để nói xấu chị này nữa). 1 tuần đên VP đúng giờ được 1 hôm, còn tất cả những hôm còn lại đều có mặt lúc gần 12h vì lí do đi gặp khách hàng. Trong khi đó thì chị ta yêu cầu em phải báo cáo tất cả các khách hàng em đi gặp cho chị ta. Tất nhiên em cũng chấp thuận.

Gọi là trưởng nhóm nhưng không bao giờ có một sự hỗ trợ hay giúp đỡ nào khi em gặp khó khăn với khách hàng, chỉ khi em yêu cầu quá nhiều lần thì mới làm trong khi trước mặt sếp hay mỗi kkhi họp thì tỏ ra là rất quan tâm và hỗ trợ em. Và tuần nào họp em cũng vẫn phải báo cáo tình trạng công việc trực tiếp với sếp. Em chẳng hiểu tự dựng bị 2 cấp quản lí để làm gì nữa.

Em đã đi gặp khách hàng cùng chị này 1 vài lần thì hầu như chị này nếu gặp khách là nam thì sẽ nói chuyện kiểu rất đong đưa, thực sự khiến đối tác cũng không có sự tôn trọng lắm với mình. Em thì nghĩ sales càn mềm dẻo nhưng cũng càn để cho khách hàng phải tôn trọng mình. Đó là mấu chốt để làm ăn lâu dài.

CHị này học ngoại thương, cực kỳ tự tin vào bản thân và rất khôn lỏi, luôn nghĩ mình thông minh hơn tất cả. Chị ta còn nói với 1 bạn phòng khác trong cty là " ở công ty chị phải giả vờ ngây thơ và hiền lành để mọi người không đề phòng " trong khi cả công ty đều biết bản chất chị ta thích thể hiện. Suốt ngày ra hành lang hút thuốc và tỏ ra mình hơn người, khác người trong khi cũng chẳng ai thèm quan tâm cả.

Thực sự em cảm thấy chị ta rất lố bịch và nhiều lúc em còn thấy thương hại chị ta vì cái việc chẳng biết mình ở đâu và ngông cuồng quá đà. Tuy nhiên em cũng thể hiện rằng em không thích chị ta ra mặt.

Vậy là hàng ngày đi làm em bị đì đọt và thấy chán ngán công việc. Chị ta yêu cầu em soạn lại HD để tái ký nhưng kêu là bản mềm đã mất rồi, tự làm lại dựa trên bản cứng và phải làm xong trong 1 buổi sáng, chị ta bày ra nhiều việc hành chính và thủ tục bắt em làm trong khi công việc hàng ngày của em trong thời điểm này đã rất bận. Nói chung là kể ra thì chẳng hết được và quá nhiều chuyện vụn vặt khiến em thấy mệt mỏi. Chị ta rất bẩn tính, luôn tìm cách hành hạ em theo một kiểu khéo léo để sếp không nhìn ra được. Trước đây trưởng nhóm cũ của em là 1 người rất nóng tính, nhưng tâm tốt và kể cả ghét cũng không bao giờ lấy việc riêng để áp đặt vào việc chung hành hạ nhân viên cả. Còn 1 người như chị này thì em thấy khinh và khiến em thực sự muốn bỏ việc rồi. Mọi người trong công ty đều ghét chị này, và hay nói xấu sau lưng nhưng vì chị ta không có quyền và không liên quan đến bất kỳ ai khác ngoài em nên em là người duy nhất phải chịu đựng nặng nề nhất.

Tuy nhiên, sau 5 tháng làm việc, chị ta cũng ký đc 1 hợp đồng, và sắp sửa ký được 1hopwj đồng nữa, nên hiện tại sếp em cực kỳ quý chị ta và cũng khá ác cảm với em rồi ( Mặc dù trước đây cũng khá quý nhưng thời điểm gần dây em chưa ký được hợp đồng nào mới cả).

Có lẽ giờ đã là lúc ra đi mọi người nhỉ...Em đã từng yêu thích công việc này, nhưng giờ thì em mệt mỏi quá rồi. Em không phải tuýp người khéo léo vì em quá thẳng tính nên có lẽ môi trường này không hợp với em nữa.

Nhưng đợt này tìm việc sao mà khó quá, em cũng chăm chỉ và có kinh nghiệm, có networking với khách hàng tạm ổn nhưng tìm trên vietnamwork thấy chẳng có công việc nào phù hợp với mình cả.

Buồn quá cả nhà ạ, mà chẳng biết chia sẻ với ai nữa.