Chào mọi người.

Em sinh năm 91, vừa đi làm. Em học ĐH ở HN nhưng dc offer 1 CV ở SG nên quyết định vào. Trc khi chuyển vào SG em cũng đắn đo rất nhiều vì SG và HN quá xa nhau, tất cả bạn bè người thân của em đều ở miền Bắc cả, vào trong SG em phải tự lập hoàn toàn. Nhưng rồi em cũng quyết định vào vì cũng muốn thử trải nghiệm mới với quan niệm đang còn trẻ thì cứ thử, cộng thêm đãi ngộ của cty theo như lúc offer nghe rất hấp dẫn (lương net cho ng mới ra trg như em là 9,5 triệu; 1 năm tăng lương 2 lần + thưởng các loại và cơ hội đi nc ngoài...).

Em mới đi làm dc gần 2 tuần thôi, từ ngày vào SG đến h lúc nào cũng thấy nhớ bạn bè ở ngoài Bắc. Em cũng quen quen vs c/s trong này rồi, nhìn chung SG đẹp hơn HN và con người có vẻ dễ gần hơn. Vấn đề là khi đi làm thì CV ko như em tưởng tượng. Mới đi làm nên em đang trong gđ training thôi, chưa phải làm j nặng nhọc, đang còn khá thảnh thơi, nhưng từ đây em lại băn khoăn ko biết cái lĩnh vực mình chọn có phải cái mình thực sự yo thích ko, nhất là career path để em phát triển trong cty rất mơ hồ. Và cái benefit package thì ko dc như hứa hẹn. Lương net của em vẫn là 9.5tr, nhưng phải 1 năm nữa mới dc tăng, và nói là tăng nhưng còn đợi xét duyệt còn ốm. Thêm vào đó, khi nc vs mấy anh chị nv cũ thì có ng làm 3,4 năm rồi lương vẫn thế, cho dù lúc đầu hứa hẹn khác hẳn. Em biết mới ra trg thì lương như thế là ok, tốt hơn rất nhiều người, nhưng nếu xét về dài hạn thì sẽ là thấp, nhất là khi ở các cty khác, nếu mình có kng thì mình sẽ dc tăng bậc và do đó thu nhập sẽ cao hơn.

Cái em băn khoăn nhất ở đây vẫn là career path ạ. Khi em qđ làm ở đâu em đều muốn gắn bó lâu dài chứ ko phải ngày một ngày hai. Nên thực sự mấy ngày hnay đi làm về lúc nào em cũng suy nghĩ mãi, ko biết cái tương lai sẽ thế nào. Cộng thêm đãi ngộ của cty lại làm em thất vọng hơn nữa.

Thực sự khi rời HN vào SG em đã phải từ bỏ rất nhiều thứ, đã có chỗ offer em nhưng em từ chối. Các anh chị cho em lời khuyên với ạ. Nên tiếp tục hay từ bỏ? Nên làm ở HN hay SG? :((