Nếu bạn đã làm hết sức để làm hài lòng người khác, như là ngoan ngoãn, nghe lời, đáp ứng yêu cầu của họ, thay đổi bản thân theo mong muốn của họ mà bạn vẫn không được yêu thương, đó càng là một sự khẳng định rõ ràng cho việc, bạn không thể cứ hướng tới việc cố gắng để được yêu thích bởi người khác, bởi khả năng yêu thương của người khác (yêu ai, yêu thế nào, yêu bao nhiêu, yêu bao lâu..) không bao giờ thuộc về KIỂM SOÁT của bạn. 

Vì sao nhiều người khi đạt được những mục tiêu của mình lại nhận ra là chúng không thực sự làm mình thỏa mãn, làm mình hạnh phúc. Ngược lại, chúng càng trở nên nặng nề và áp lực khi phải luôn cố gắng thêm nữa để có thể giữ những thứ mà mình đã rất vất vả lắm mới có được. Rồi một ngày nào đó, người khác buông tay ta, dừng trao tình yêu hay rời đi thì chúng ta lại trách trời than đất công dã tràng. Nào có nhận thức được rằng, tất cả những thứ chúng ta tìm kiếm ở bên ngoài, từ người khác, đều không thuộc quyền SỞ HỮU của bạn. 

Thứ duy nhất chúng ta sở hữu và kiểm soát được chính là cơ thể chúng ta, là linh hồn là ý chí và là tình yêu của chính chúng ta. 

Nếu bên trong chúng ta vốn không có những điều này, không tự cho bản thân những điều đó, sẽ không có điều gì chúng ta tìm ở bên ngoài có thể lấp đầy khoảng trống đó. "If you don't go within, you'll go without". Vậy cách để chúng ta tự chữa lành và phát triển là:

1. ĐỪNG quay lưng lại với bản thân, bỏ rơi, chỉ trích bản thân nữa. 

2. NGƯNG tất cả những cách đối xử với bản thân từ chính bản thân mình mà bạn không muốn tiếp tục bị đối xử như thế từ thế giới xung quanh mình.

3. Nếu bạn mắc sai lầm, hãy nói lời xin lỗi và sau đó bắt đầu hành động cho việc sửa chữa hoặc bù đắp. Đừng nằm đó dằn vặt bản thân là coi như xong. Ngược lại, bạn hãy tập tha thứ, khoan dung, trước tiên là vì BẠN, sau đó cũng là vì bạn xứng đáng được AN NHIÊN.

4. Cuối cùng, hãy bắt đầu YÊU BẢN THÂN bạn như một người mẹ thông thái yêu đứa con bé bỏng của chính mình 

"Hãy là tình yêu mà bạn chưa bao giờ được nhận. Là sự công nhận mà bạn chưa bao giờ có. Là người lắng nghe mà bạn luôn cần. Hãy nhìn vào đứa trẻ bên trong bạn/phiên bản của bản thân từ quá khứ và cho bạn những gì bạn đã luôn cần. Nếu bạn muốn người khác nhìn thấy bạn, đầu tiên bạn phải nhìn nhận bản thân mình"

ST