Mọi người à, mình giờ cũng đang phân vân lắm, tháng 8 này nhận bằng, mình học cũng bình thường, ra trường chỉ được bằng khá, trường mình cũng có tiếng nhưng cũng chẳng để làm gì.........giờ mình băn khoăn lắm chẳng biết sẽ đi đâu về đâu.........tiếng anh của mình cũng chỉ nhàng nhàng tầm 5.5-6.0 thui. hic lại cộng thêm chưa có kinh nghiệm làm việc nữa chứ, hic nghĩ mà nản ghê luôn. :((

Cái lúc mình còn đang lo mấy môn cuối của đời sv thì có ông anh xa lắc xa lơ họ hàng đằng nhà bà bác mình bảo nộp hồ sơ vào 1 tập đoàn khá lớn anh ý xin cho...mới đầu mình cũng thấy hăm hở lắm, tự dưng được giúp đỡ để đi làm sớm hơn so với các bạn.....nhưng ...sau đó mình luôn day dứt giữa hàng tá các bạn đổ bộ vào đó có cả các bạn của mình nữa, các bạn ý vừa giỏi vừa xinh, mình thì ngoại hình bình thường, học hành bình thường mà lại là cocc, hic mình tự thấy xấu hổ nếu được tuyển vào đó mà các bạn khác bị loại khỏi....ôi lúc đó mình càng nghĩ càng xì chét kinh lên được, lại cộng vs việc đang ôn thi vấn đáp. Nói chung là phát rồ luôn ....Nhưng từ chối ông anh kia thì mình ko lỡ, thế là mình lại cứ chấp nhận đến thi tuyển trước lúc pv ở cty của anh ý, và mình bị sốc nặng vì anh ý cho mình cả đáp án để thi vào đó nữa chứ....huhuhu. Bố mẹ mình thì hí hửng bảo cứ làm đi.....Mình xuôi xuôi rồi..nhưng thực sự mình đúng là không có năng lực bằng các bạn mình nên mình ko tự tin...thế rồi rui rủi làm sao mình lại còn vác mặt đến đi thi tuyển dụng làm gì cơ chứ, để rồi lúc làm bài mình chỉ mung lung trong đầu: “Quyết định đi, mày không xứng đáng, mày phải để trắng bài và ra khỏi đây ngay, hãy tự đi bằng chân của mày, nếu không mai này mày sẽ phải khụy lụy người ta suốt cả đời” Mình cứ nghĩ phải phụ thuộc ai đó cả đời vì đã mang ơn họ là ko sao chịu nổi nữa ...thế là mình để giấy trắng....Ra khỏi phòng thi tuyển ông anh này gọi mình vào hỏi han, mình trình bày ko rõ ...ông ý lại hiểu là mình tự cho mình là giỏi, thích tự đi tìm việc làm cơ....ổng bảo mình chảnh....nói với bố mẹ mình và cũng ko giúp mình nữa.....Mà nào có phải mình chảnh, mình mong việc còn hơn gấp vạn người ý chứ, nhưng mình chỉ thấy mình kém cỏi + đang lo thi vấn đáp nữa nên mình chẳng muốn tập trung sang việc khác....Thế rồi về nhà bố mẹ mình mắng như tát nước vào mặt cơ, mẹ mình còn tát cho một nhát rõ đau...lúc đó mình chán lắm ...tính liều tự tự đi cho rồi, nhưng con bạn mình nó cản nên lại thôi....huhuhu. Lúc đó là mấy tháng trước và sau tết....ôi những đoạn đen tối của cuộc đời mình....Học chưa xong, bằng chưa có, thậm chí luận văn còn làm chưa xong....Cô giáo thì giục giã làm đống thứ liên quan đến luận văn, bố mẹ thì ra rả mày mãi chưa tìm được việc làm....Xì chét hơn nữa là bố mẹ mình bảo, học trường to mà làm cái gì, biết thế ngày xưa ko cho mày đi học đại học nữa đi làm như chị họ mày kia kìa, chẳng có bằng cấp ba vs đại học gì mà giờ làm gv mầm non lương tháng cũng ngót 10 củ....huhu. Đêm nào mình cũng trằn trọc ko ngủ được, đến nối bạc cả tóc cơ....hic, Bà bác mình còn bảo hành động của mình là hành động của một đứa vô học, không đồng ý thì thôi lại còn ra điều đến thi nhưng để trắng bài nữa....huhuhu. Nào ai hiểu cho mình đây..............................Bố mẹ mình bảo, mày nghĩ mày giỏi à, ko nhờ bác nói với anh ý thì hồ sơ của mày đừng có mơ mà được gọi đi....hic. Chả biết thế nào mà bọn bạn mình sướng lắm, bố mẹ chúng nó không giục giã tìm việc như bme mình, ...huhu

Rồi bẵng đi một thời gian, mình cũng có lúc được rảnh hơn chút, mình nộp hồ sơ và được gọi pv rồi thì cũng có chỗ nhận làm, nhưng lương thấp quá mình ko thể làm được...

Thế là mình lại về nhà và bi giờ đang lo học t.anh để thi ielts lần nữa vào tháng 8 này, nhưng khổ nỗi, ôn thi mà đầu toàn phải để vào những chuyện đâu đâu ý....huhu. Một bác khác của mình cứ suốt ngày gọi hỏi, có muốn làm giảng viên ở trường ko bác xin cho, nhưng khi thấy mình bảo cháu chỉ bằng khá thôi, với lại khóa luận của cháu điểm ko cao...thì ngay lập tức bác lại quay ra cằn nhằn học hành thế à.... Sau đó mình bảo bác mình, thôi cháu kém lắm ạ, bác ko cần xin cho cháu đâu ạ, cháu cảm ơn bác. Giờ mình sợ lắm, cứ nghe tới ai muốn xin việc cho mình là mình sợ, sợ họ lại đi bêu riếu với cả họ rằng con này nó tưởng nó giỏi lắm ý, phải nhờ tôi xin việc cho đấy....huhuhu. Số là bên đằng nhà bác mình còn có mấy chị học cũng giỏi ko phải nhờ vả gì đâu, bố mẹ chị ý khoe con thì thôi rồi giời ơi đất hỡi, đấy là còn chưa tính việc các chị ý tự nổ nữa thì....hic. Nói túm lại ngồi cạnh nhà bác ý thì mình chỉ còn nước lấy rổ mà che thui....Nên sau cái vụ ban đầu mình kể ý, thì bác mình kể xấu về mình nhiều lắm nên họ hàng được nước nói tới....Nhiều lúc mình chán chỉ muốn vào Nam tìm việc tránh xa mấy cái họ hàng dây mơ dễ má....Giờ mình chỉ muốn đi du học sang úc, nhưng lại ko có tiền để đi (vì mình biết lực học của mình mơ sao mà lấy được học bổng mà đi chứ, huhuhu). ....

Chiều nay đau đầu quá đọc được một bài về xin việc gì đó trên webtretho nên mình cũng muốn viết cho cái đầu nó nhẹ đi chút ít, mọi xì chét mình giữ hơn 8 tháng nay trong đầu giờ xem ra cũng có chỗ để xả rồi, .....Thanks các tình yêu nếu đọc được tận đến đây nhé. Cảm ơn webtretho nhiều lắm lắm.:Embarrassment: