Chào các bạn, các anh chị em

Hi hi ngày xưa thời mình mới học xong lớp 12, chỉ biết cắn đầu cắm cổ vào thi đại học. giờ thì cũng bình thường, làm lương ba cọc ba đồng, có 1 câu hỏi đặt ra là liệu câu nói ngày xưa mình nghe ( đại học chỉ là con đường ngắn nhất để thành công có đúng không). Không chỉ mình đâu mà mình dám cá là rất nhiều bạn học xong ra trường, chả biết mình làm được gì và lương mình xứng đáng nhận được là bao nhiêu. Thôi thấy người ta xin việc mình cũng cắm đầu cắm cổ đi xin, mong sao không thấy nghiệp. ok mình để 2 vài thằng bạn mình không học đại học, 1 thằng học mấy tháng designs và shop 1 thằng đi học máy xúc, 1 thằng đi làm nhôm kính.

Mình lớn lên ở nông thôn, nên mình thi được đại học là mình có lực học hơn các bạn của mình một chút, nhưng đến giờ mình có gì. 1 cái bằng và mức lương cà tàng. Thậm chí chưa chắc bằng nửa của bà bán trà đá còn các bạn mình. Khi mình ngồi trên ghế giảng đường, chúng nó cũng đi học, thằng làm shop giờ cũng 1 vợ 1 con 1 cửa hàng ảnh cưới thu nhập chắc cỡ 10 lần mình. Thằng lái máy xúc tháng nhì nhằng tháng cũng chục triệu, còn thằng làm nhôm kính của có 1 cửa hàng và đã lên chủ cai, trong tay cầm cả chục thằng thợ, công trình toàn vài chục triệu đâu nhì nhằng như mình. Khi chúng ta hết năm đầu tiên chúng nó đã đi làm, và hết 5 năm thì chúng nó đã có nền tảng, có sự nghiệp. vậy câu hỏi đặt ra là chúng ta học đến 4-5 năm đại học để ra làm mức lương ( 5-6triệu ak) tất nhiên có cá nhân kiệt xuất lương cả nghìn đô, nhưng không nhiều đúng không ạ. Đầu tư ra 4-5 năm học ( tiền học phí+ tiền bố mẹ nuôi