Chào các mẹ các bố,

Hôm nay em bức xúc quá, định viết gửi lên VN Express hoặc Dân trí cơ đấy, xong nghĩ lại thôi, vì viết ở WTT này cũng khối người đọc rồi. Thứ nữa, người nhận thủ tục visa ở đấy chắc cũng là người Việt, dù thế nào thì có chửi cũng đâu có đẹp cho cái mặt người Việt, thế nên post lên đây xả stress vậy.

Em làm cho một văn phòng công ty Pháp tại HN, thỉnh thoảng cũng phải đi xin visa sang Pháp cho khách mời của công ty, hoặc ngược lại xin visa cho khách Pháp sang VN. Đối với khách mời em bao giờ cũng đi nộp trực tiếp tại Sứ quán Pháp tại HN, còn xin cho khách Pháp vào VN thì có dịch vụ rồi.

Lần này thì có một cô nhân viên công ty là người Pháp làm việc tại Đà Nẵng muốn đi Trung Của Xi Sủa chơi, nhờ em đi nộp hồ sơ xin Visa.

Trước tiên xin nói qua về xin Visa tại DDSQ Pháp để sau các bác dễ so sánh: Trước khi định đi nộp hồ sơ, vào mạng đọc thông tin có đủ bằng 3 thứ tiếng luôn, chuẩn bị hồ sơ xong xuôi thì gọi điện đến SQ đặt hẹn để đi nộp cho đúng ngày giờ. Đến hôm đi nộp, đến xếp hàng ngoài cổng trước độ 15-30 phút đến lượt vào thì vào tiếp phòng visa phía trong ngồi đợi, em xin nói rõ là NGỒI ĐỢI nhé. Rồi nộp hồ sơ, các giấy tờ cơ bản phải có, nhưng nếu phải sửa giấy tờ gì hoặc bổ sung gì thì có thể đến nộp bổ sung vào hôm sau còn hồ sơ vẫn nhận bình thường.

Còn Trung Của Xi Sủa thì ko có đặt hẹn gì hết, vào mạng toàn thấy tiếng Trung tiếng Anh mà ko thấy rõ cái mục nào hướng dẫn hồ sơ xin visa cả. Vào nộp hồ sơ thì xếp hàng ở sân vài tiếng nhé, vào trong phòng nộp thì không có một cái ghế nào để ngồi. Phòng nộp visa trông bẩn bẩn, đúng là thê thảm. Thế nên đi xếp hàng 3 hôm em đau lưng quá, hôm nào về nhà ăn uống xong là nằm và chỉ có nằm vì đau lưng.

Cái đại sứ quán Trung Của Xi Sủa tại VN thì làm ăn đúng là thậm tệ:

- Ngày đầu tiên em đến đúng 8h30 là giờ bắt đầu làm việc, thấy một lô đứng xếp hàng ra tận cổng đã ngán rồi, nhưng cố đợi. Ở đây ko có đặt hẹn trước mà. Vẫn đợi vậy, đến 11h là hết giờ làm vẫn chưa đến lượt mình, kính mời bác lại nhà.

- Ngày thứ 2, lại đến sớm hơn, độ 8h thì chờ đến 11h là được vào, vào đến nơi thì em ý biểu là hồ sơ chị thiếu đặt phòng khách sạn, ko xem xét kỹ gì cả để bảo người ta điều chỉnh một thể. Mặt thì lạnh như tiền. Cầm hồ sơ về để thêm thắt.

-Ngày thứ 3, rút kinh nghiệm hai ngày trước em đến từ 7h đã thấy 5-6 người đứng chờ ở cổng, thế là lúc vào em chỉ phải chờ đến 9h là được vào, lần này thì đủ giấy tờ nhưng soi kỹ lại chị ơi cái này cái kia không khớp, chị xem lại giải thích cái vé của chị không rõ ràng. Đem ra đọc lại và hỏi kỹ lại bé Pháp, thì đúng ra là 2 vé khác nhau của hai hãng khác nhau, một vé aller-retour đi HCM-Thượng Hải và một vé chỉ dành cho chặng giữa từ TH-châu Âu-TH. Thế là lại ngược vào giải thích vì lúc trước cứ nhất định là vé của chị có mỗi hai chặng thôi, chắc Sủa tiếng Trung nhiều quá nó lú (MOD đừng xoá nhé, em không nói bậy đâu, SỦA tiếng Trung Của là nói mà lị). Ok, ổn rồi, hiểu ra rồi thì lại soi tiếp chị ơi cái đặt phòng của chị ở TP khác, không ở Thượng Hải chị ạ, thế thì về xem lại với nhau đi cho rõ ràng. Bực rồi nhưng mình vẫn bình tĩnh nói em ạ, chị mất 3 hôm xếp hàng để vào đây nộp đấy, mà người ta làm việc ở Đà Nẵng, thôi thì em cho chị một giải pháp là làm sao thì hồ sơ này nộp được để chị về chị chỉnh sửa một thể. Trả nhời: Chuyện chị xếp hàng 3 hôm là việc của chị, còn thì hồ sơ này phải về xem lại đi. Đi thành phố nào phải có đặt phòng ở thành phố đó. :Laughing::Laughing::Laughing:. Chuyện như đùa, tôi vào thì cho visa vào thôi chứ, còn vào rồi tôi lượn những đâu thì bố ai mà kiểm tra được. Ngoài ra trên visa có in điểm đến là thành phố nào quái đâu. Nhưng mà vẫn nhất quyết không nói rõ ràng và cũng không nhận hồ sơ.

Túm lại mình không hiểu rõ là bọn TQ nó ngu hay là nhân viên ngu nữa. Hay là không ăn tiền được thì hạnh hoẹ. Tóm lại là về xem xét kỹ lại hồ sơ đi. Trong khi nếu là người Việt đi TQ, thì mình chỉ đưa cho bọn dịch vụ đúng cái hộ chiếu muốn làm gì thì làm kiểu gì cũng có visa.

Bình luận ngoài lề tý:

Ngày chờ thứ 2, trong lúc chờ thấy vô cùng nhiều các loại công ty du lịch chuyên làm dịch vụ visa được chen ngang vào trước, và các loại dân TQ cứ thế ngang nhiên ko xếp hàng mà được ưu tiên vào trước. Tiếp nữa trước cổng thì lúc nào cũng sẵn một đống cò.

Thế mới thấy dân TQ đúng là có vddeef. Ở SQ PHáp, chở ngoài cổng thì chung, nhưng vào trong thì chỗ tiếp người Việt và người Pháp là hai chỗ khác nhau, không bao giờ chung, thứ nữa là người Pháp hay người Việt đều xếp hàng chung, ko có chuyện anh là Pháp thì anh ưu tiên vào trước. Còn ở đây đã không đặt hẹn, lại ưu tiên bọn TQ, càng nghĩ càng thấy TQ đúng là làm ăn ngu, xin visa có khác gì là mời các bác đi du lịch nước em, làm ăn thế đến bọn Tây xếp hàng cùng em nó cũng chán, nó chắc cũng chỉ đủ can đảm đi xin visa một lần là chạy mất dép.

Kiểu làm ăn thế này chỉ béo cò và các công ty chuyên dich vụ, và có thể béo mấy đứa chuyên nhận hồ sơ Visa nữa vì bọn làm dịch vụ ý không đứng chờ mà toàn vào trước. Cái sự vào này như có thoả thuận ngầm rồi. Và đầu tiên là do cái lão đứng ngoài bắt mọi người xếp hàng, lão ý thích cho ai vào trước là vào trước thôi, thấy có đứa lão ý bảo là cháu mà, các bác thông cảm...Hoặc có thằng vào thì thầm với lão rồi thì là vào luôn (toàn bọn dịch vụ thôi vì bọn đấy lúc nào cũng cầm một đống hồ sơ).

Còn hôm thứ 3 mà em đứng chờ từ 7h sáng ý, lúc độ 7h30, 8h thì chính con bé nhận hồ sơ ra mở cổng hỏi chị nào là chị Thuỳ Dương bên Cục lãnh sự thì vào đây nào. Thế nên lúc vào nộp ko được mà không hướng dẫn rõ ràng em cũng hỏi đểu nó là Em ạ, thế muốn nộp được thì phải thế nào đây, phải nhờ Cục lãnh sự à, thế là im thin thít ko nói câu nào.

Trung Quốc phô trương cái hoành tráng của họ trong cái Olympic vừa rồi mất rất nhiều tiền. Nhưng với kiểu làm ăn thế này thì khách du lịch chắc không đến nổi lần thứ 2. Gái người Pháp sau khi nghe em tường thuật xong ngán quá, bảo em gửi lại hồ sơ để nó về Pháp xin visa vào TQ vì nó bảo bên ý không bắt có giấy tờ đặt phòng phức tạp như ở đây.

Ặc ặc, quả thật là bức xúc vì em mất gần 3 buổi sáng mà không được cái việc gì. Chị nào làm ở SQ Trung Của Xi Sủa cứ vào mà ném đá nhé. Ném thoải mái vì sau vụ này em càng thấy là đúng là ca ngợi bọn châu âu nó văn minh là đúng, vì cái văn minh mà kiểu TQ thì đúng là cũng thấy kinh...Làm ăn máy móc và ngờ u vật.

Em là em thề từ giờ em cấm có bén mảng đi TQ nữa, và càng không bén mảng đến cái DDsq TQ tại VN, vái cả nón. Có tiền em lượn đi Thái ,đi Sing, đi châu Âu chơi thôi, em sợ TQ vãi cả lái ròi.

:mad::mad::mad::mad::mad::mad::mad::mad::mad::mad::mad::mad::mad::mad::mad: