Mình đang có việc này băn khoăn nhờ mọi người tư vấn:

Từ khi ra trường là mình vào làm ở cơ quan hiện tại được gần 4 năm rồi, công việc là sale nên lương tháng tính theo doanh thu, dao động từ 4-7tr/tháng, hiếm hoi mới có tháng được tầm 10tr, có thưởng lễ tết. Ai làm nghề sales thì chắc cũng biết nghề này nhiều khi rất stress khi phài đi tìm kiếm khách hàng và giải quyết các vấn đề nảy sinh, cộng thêm với áp lực doanh số. Nếu muốn nhàn tản thì cũng ok thôi, đồng nghĩa với lương thấp và bị sếp soi. Mình thì đã quá mệt mỏi với nghề này, cộng thêm sự bất mãn với cấp trên (cơ quan do người Việt quản lý nên chuyện sếp thích ai thì nâng đỡ, không thích thì mặc xác mày vẫn nhan nhản).

Hồi đầu năm mình được cất nhắc lên cấp quản lý, mình tưởng như thế sẽ là điều kiện để mình phát triển công việc nhưng không phải, đó chỉ là chiêu bài để tăng áp lực doanh số lên mình, trong khi không hề tạo điều kiện để mình phát triển. Mình không biết có phải vì mình không có thói quen nịnh nọt, lấy lòng, mà nói thật là mình cũng không khéo léo chuyện ấy, bảo mình đi đưa tiền, đút lót, quà cáp là mình chịu, không làm được, có làm thì cũng lóng nga lóng ngóng. Cộng với tình hình kinh tế suy thoái hiện nay, công việc của mình đi xuống, doanh thu rất thấp. Mình cũng tự hỏi vì sao trong bối cảnh khó khăn chung, người quanh mình vẫn có việc làm mà mình lại không có thì được biết những người đó rất khéo léo trong việc lấy lòng sếp nên sếp toàn giao việc, giao khách cho. Còn mình thì tự bơi, trong khi mình gần như ít tuổi nhất cơ quan. Nhiều người trong cơ quan cũng biết chuyện này, cũng hỏi tại sao ông kia năng lực kém hơn thì lại được sếp giao việc cho làm còn mình thì không trong khi năng lực của mình hơn ông kia. Thưởng cuối năm của mình chỉ bằng một nửa người làm việc kém hơn mình, mình thắc mắc thì sếp nói do mình không đạt chỉ tiêu doanh số cả năm, nhưng ông kia còn kém hơn cả mình thì vẫn được xét thưởng cao hơn mình.

CHính vì những bất mãn đó nên mình chán nản, muốn đi tìm 1 môi trường khác, lương ổn định hơn và ít stress hơn. Hiện bây giờ đang có 1 công ty nước ngoài nhưng sếp là người VN đang tuyển nhân viên. Đúng nghề của mình nhưng bộ phận khác, không phải là sale, mình lại có kinh nghiệm về lĩnh vực này rồi nên mình đã đỗ. Nhưng mình chỉ băn khoăn 1 khoản là bây giờ cuối năm, sắp đựoc thưởng tết rồi, nếu mình đỗ và chuyển sang công ty kia thì sẽ mất thưởng tết ở công ty hiện tại, mà thưởng hàng năm ở công ty mình khá cao, mọi người làm việc cả năm chỉ trông vào khoản thưởng tết này.

Mình đang băn khoăn quá, không biết nên làm sao bây giờ? Mọi người có cao kiến gì không giúp mình với.