Nay mình xin kể một câu chuyện mà mình đã trải qua hi vọng mọi người cho ý kiến

Mình và 3 người bạn cùng quê lên đại học thuê một nhà trọ với giá phòng là 4 triệu( chia cho 4 người), hợp đồng đến 6 tháng.Trong quá trình ở, mình có xích mích với một bạn và muốn chuyển đi chỗ khác. Trước đó mình cũng đã lo kiếm người thế vô chỗ mình nhưng mấy bạn đó không chịu hợp tác tìm người cùng mình vì không muốn ở với người lạ, khi người ta hẹn đến xem phòng , chỉ có một mình mình dọn phòng, còn mấy bạn kia cứ như không liên quan đến chuyện này. Đỉnh điểm là cái đợt mình quyết định dọn đi luôn vì không thể ở được nữa, và thế là khi mình lên phòng dọn đồ chuyển sang chỗ mới. Mấy bạn đó nói mình đi thì phải chịu trách nhiệm gì đi, và mình nói rằng mình sẽ đưa cho 2 tháng mỗi tháng 500k và mất cả cọc 1 triệu, tổng cộng là mình phải đưa 2 triệu. Nhưng vì hợp đồng còn tới 3 tháng rưỡi nên tụi nó bắt đưa đủ 3 triệu 500k. Mình bảo không chịu và thế là tụi nó lấy cái khóa dây mua sẵn xuống khóa xe máy của mình lại với thái độ rất là giang hồ. Và mình không hiểu chuyện gì đang xảy ra luôn, trước giờ bạn bè vui vẻ vậy đó đùng cái nó cư xử cứ như thế. Một mình mình cãi không lại tụi nó, mình thì nể tình này kia còn tụi nó thì tới tấp dồn mình, nói móc nói xỉa mình. May là mình cũng nhờ một người bạn tới dọn đồ đi giúp mình, chứ một mình mình đi thì mình không biết phải làm sao khi chỉ ở đó một mình, chắc mình đã khóc trước mặt tụi nó rồi. Mình thật sự mất bình tĩnh, mình không biết phải làm gì hết khi mình không nghĩ mọi chuyện tới mức này. Mình không nghĩ tụi nó lại chỉ vì đồng tiền mà bán rẻ tình bạn, trở mặt đến như vậy. Mình cũng xuống năn nỉ cô chủ trọ bớt cho phòng mình 500k vì phòng chỉ còn có 3 đứa, cô bảo giá phòng nó vậy rồi chứ không phải tính theo người nên không bớt được, cô chủ cũng bảo là sao bọn phòng cháu nó quá đáng thế, người ta đi thì mất cọc là thôi mắc gì bắt người ta đóng nữa, cô còn bảo chưa từng gặp cái trường hợp này bao giờ. Đấy, đến cả chủ trọ người ta cũng nói thế rồi nhưng tụi nó nhất quyết bắt mình phải đóng hết rồi còn điện cho mẹ mình nữa. Mình đã không muốn phức tạp chuyện lên rồi, mình nghĩ cứ đưa một nửa số tiền là ổn chuyện ai ngờ tụi nó bắt đưa hết rồi làm quá như vậy. Mẹ mình nghe tụi nó khóa xe mình, tức lên kêu mình không đưa một đồng nào cho tụi nó hết, rồi nói chuyện với mẹ mình còn thách mẹ mình đi kiện tụi nó nữa. Mẹ mình là giáo viên dạy trường mà tụi nó từng học, vậy mà tụi nó ăn nói như thế với mẹ mình. Lúc đó mình cũng tính ra công an kiện tội giữ xe trái phép rồi, nhưng cuối cùng mình cũng đến để nói chuyện lần cuối, tụi nó đổi ý bảo chấp nhận yêu cầu của mình là 500k nhưng đến nước này mẹ mình bảo ko đưa gì hết. Và mình nói luôn:" nếu không trả xe tao kêu bà tao đến lấy xe vì xe tụi mày giữ là xe tao mượn của bà tao" chứ mình cũng không hề nhắc đến việc sẽ kiện công an. Và mình cũng đưa cho tụi nó 500k dù mẹ mình nói tuyệt đối không được đưa đồng nào.

Nói chung chuyện cũng giải quyết xong rồi, xe mình cũng lấy lại được nhưng mình không nghĩ chỉ vì vấn đề chuyển trọ này thôi mà giờ từ bạn thành thù. Lúc đầu mình cũng đã rất biết điều với tụi nó rồi, cũng lo kiếm người vô ở nhưng tụi nó nói thẳng với mình là không muốn ở với người lạ, vậy nếu đã không muốn ở với người lạ thì chịu số tiền đó đi, mắc gì bắt người khác đóng khi họ không ở nữa. Mình kể chuyện này cho ai, người ta còn tức hơn cả mình. Người ta còn chửi mình ngu, để cho tụi nó làm tới vậy mà không kiện công an từ đầu. Sau này mình có tăng lên là mỗi tháng một nửa tức đưa tổng là 2 triệu 500k, là tụi nó chỉ phải chịu 500k chia cho 3 mỗi tháng còn mình mình phải chịu 500k mỗi tháng. Vậy mà vẫn không chịu, tụi nó không muốn mất một đồng nào hết, chỉ biết nghĩ cho bản thân thôi. Còn bảo mình phạm luật, mình không hiểu mình phạm luật chỗ nào trong khi người ta ở trọ đầy, cũng người này người kia đi, thậm chí khi đi, người ở lại còn trả lại cọc chứ nói chi là đòi tiền phòng. 

Qua chuyện này, mình cũng mong những ai đang ở trọ thì nói rõ ràng với người cùng trọ là ở với nhau vậy thôi chứ không chắc là ở với nhau hoài nên nếu có đi thì phải làm sao, để đến lúc mọi chuyện xảy ra rồi khó giải quyết lắm. Mà mình nghĩ cũng chả có chỗ nào giống vậy đâu. Đây có lẽ là bài học đầu tiên trong đời của mình mà mình không ngờ những người bạn từng chơi lâu với nhau như vậy lại là người mang lại bài học đó cho mình.