Em năm này vừa tròn 23, chạy grab và giao hàng được hơn 2 năm rồi. Gia đình em ở quê làm nông kinh tế khó khăn, bố mẹ phải cố gắng lắm mới nuôi em học hết được cấp 3. Học xong cấp 3 em xin mẹ 3 triệu và quyết định tự lập, một mình lên Hà Nội. Hai năm đầu em làm đủ mọi nghề kiếm sống, dành dụm chắt bóp mãi được một khoản nhỏ để mua cái xe máy cũ và bắt đầu chạy grab. Cái nghề tài xế này thực sự hiếm nữ nhưng em lại thấy mình rất hợp với nó, mà nói thẳng ra là em yêu cái nghề này, thời gian thoải mái, thu nhập cũng ổn.

Chăm chỉ chạy xe hai năm trời giờ em cũng có chút vốn, tết về quê cũng sắm được cho bố mẹ cây đào cây quất. Thế nhưng bố mẹ và họ hàng thì lại cực ghét em chạy xe. Mọi người cho rằng nghề này con gái không làm được, suốt ngày nhông nhông ngoài đường vừa nguy hiểm vừa hại thân.

Tết năm nay, bố em còn cấm tuyệt em không được chạy xe nữa, bố nói thà về quê lấy thằng chồng tử tế rồi ở nhà chăn gà, làm ruộng còn hơn cứ suốt ngày vác mặt ra đường chạy xe, rồi đến khi tai nạn ra đấy thì có bán cả nhà đi cũng không lo nổi cho mày. Cái giống con gái mà suốt ngày phi xe phằm phằm như đàn ông ai mà coi được. Em giải thích cách nào bố mẹ cũng không chịu nghe. Biết là bố mẹ cũng vì thương mình thôi nhưng con gái nhà nghèo, nhan sắc không bằng người thì lấy chồng kiểu gì? Mới tìm được việc có chút thu nhập thì lại bị cấm cản. Giờ mà bỏ nghề tài xế thì cũng chả biết làm gì, về quê thì cuộc đời em mãi vẫn sẽ nghèo khó thôi =((((((((

Chưa bao giờ em nghĩ con gái chạy xe là có vấn đề. Không hiểu sao trong đầu mọi người luôn có cái suy nghĩ con gái là lái xe kém hơn con trai rồi con gái thì không được chạy xe kiếm tiền. Càng nghĩ mà càng thấy ức !!!!!